Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปลา ซัคเกอร์หน่อยครับ  (อ่าน 734 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 01/09/14, [20:08:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเคยอ่านเจอว่าซัคเกอร์ส่วนมากจะกินพวกอาหารสดไม่ได้เพราะจะทำให้ลำใส้เป็นอะไรซักอย่างจนตายจริงรึป่าวครับ ในตู้ผมมีซัคเกอร์ อยู่ประมาณ5ตัวตอนนี้เหลือ2ตัว เริ่มตายหมดแล้วอยู่่ดีๆก็ตาย ผมให้ส่วนมากจะเป็นใส้เดือนน้ำสดแต่ก่อนให้ล้างด้วยด่างทับทิม บางครั้งก็ให้อาหารเม็ดแบบจมแต่ตั้งใจจะให้อาหารเม็ดอย่างเดียวละ เพราะมีปลาแพะอยู่ด้วย
และซัคเกอร์บางตัวเห็นเค้าบอกว่าก็ต้องมีขอนไม้ให้เค้าด้วยใช่รึป่าวครับของผมมีอยู่ขอนนึงขนาดกลางๆไว้กลางตู้ แล้วเรื่องอุณหภูมิ ควรอยู่เท่าไหร่ดีครับ ของผมตอนนี้อยู่ราวๆ 27-28องศาครับ

ซัคเกอร์ที่บ้านครับ ไม่รู้ว่าLไหนพันธุ์ไหน-..-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/09/14, [10:49:28] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/09/14, [10:51:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเคยอ่านเจอว่าซัคเกอร์ส่วนมากจะกินพวกอาหารสดไม่ได้เพราะจะทำให้ลำใส้เป็นอะไรซักอย่างจนตายจริงรึป่าวครับ ในตู้ผมมีซัคเกอร์ อยู่ประมาณ5ตัวตอนนี้เหลือ2ตัว เริ่มตายหมดแล้วอยู่่ดีๆก็ตาย ผมให้ส่วนมากจะเป็นใส้เดือนน้ำสดแต่ก่อนให้ล้างด้วยด่างทับทิม บางครั้งก็ให้อาหารเม็ดแบบจมแต่ตั้งใจจะให้อาหารเม็ดอย่างเดียวละ เพราะมีปลาแพะอยู่ด้วย
และซัคเกอร์บางตัวเห็นเค้าบอกว่าก็ต้องมีขอนไม้ให้เค้าด้วยใช่รึป่าวครับของผมมีอยู่ขอนนึงขนาดกลางๆไว้กลางตู้ แล้วเรื่องอุณหภูมิ ควรอยู่เท่าไหร่ดีครับ ของผมตอนนี้อยู่ราวๆ 27-28องศาครับ

ซัคเกอร์ที่บ้านครับ ไม่รู้ว่าLไหนพันธุ์ไหน-..-

ต้องดูเป็นชนิดๆ ไปเหมือนกันนะครับ เพราะซัคเกอร์บางชนิดก็เน้นกินพืช บางชนิดก็เน้นกินเนื้อสัตว์  ส่วนเรื่องอุณหภูมิ

โดยทั่วๆไป ส่วนใหญ่ ก็อุณหภูมิสำหรับปลาเขตร้อนนะครับ แต่คุณภาพน้ำที่ดีมาก ๆ หรือ อ็อกซิเจนสูงๆ จะเหมาะกับ

ปลาซัคเกอร์ที่ค่อนข้าง sensitive มากกว่าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์