Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกุ้งตัวเล็กลอกไม่ผ่านทำไงดี  (อ่าน 1136 ครั้ง)
mookung ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/09/14, [12:13:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ลูกกุ้งตัวเล็กลอกไม่ผ่านทำไงดีแต่ยังไม่ตายพันธุ์botแล้วตัวกุ้งไม่ค่อยกินอาหารเลยครับ
ให้กุ้งฝอยต้ม
แคลเชียมนก
อาหารเม้ด
ต้องให้อะไรเพิ่มไหมเพราะตอนนี้มีเดสกำลังฟักไข่
 [on_066]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/09/14, [00:43:59] »

ลูกกุ้งตัวเล็กลอกไม่ผ่านทำไงดีแต่ยังไม่ตายพันธุ์botแล้วตัวกุ้งไม่ค่อยกินอาหารเลยครับ
ให้กุ้งฝอยต้ม
แคลเชียมนก
อาหารเม้ด
ต้องให้อะไรเพิ่มไหมเพราะตอนนี้มีเดสกำลังฟักไข่
 [on_066]

สามารถให้พวกหนอนแดง , ใบหูกวางแห้ง , ธัญพืช เสริมเพิ่มเติมได้ครับ
mookung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/09/14, [08:23:40] »

ขอบคุณพี่ดุกดิ๊กครับตาย 5เหลือ1เองไว้เป้นบทเรียน [on_066]
playerkill ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/09/14, [10:23:59] »

สามารถให้พวกหนอนแดง , ใบหูกวางแห้ง , ธัญพืช เสริมเพิ่มเติมได้ครับ

พี่ครับพอดีผมอ่านมาเจอมีเรื่องอยากถามพอดีครับ
1.ใบหูกวางแห้งนี้เอาทั้งใบใส่ลงไปในตู้ให้กุ้งกินหรอครับ คือผมเลี้ยงปลากัดอยู่ด้วยผมจำได้ว่าใส่ใบหูกวางไปแล้วน้ำมันจะสีออกชาๆและกุ้งกินใบหูกวางได้ ปลอดภัยไม่เป็นอะไรใช้ไหมครับ และอีกอย่างหากใบหูกว้างแช้น้ำนานๆบางทีมันจะเป็นเมือกๆวุ้นๆเคลือบใบด้วยกุ้งไม่เป็นอันตรายกับตรงนั้นใช่ไหมครับ 
2. ธัญพืช เสริมเพิ่มเติมนี้เป็นอะไรได้บ้างครับ ผมเคยให้พวก แครอทต้ม  ข้าวโพดต้ม ถั่วต้ม พวกนี้โอเครไหมครับพี่มีไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ
ขอบคุณน่ะครับที่แนะนำ
 [on_055]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/09/14, [12:54:24] »

พี่ครับพอดีผมอ่านมาเจอมีเรื่องอยากถามพอดีครับ
1.ใบหูกวางแห้งนี้เอาทั้งใบใส่ลงไปในตู้ให้กุ้งกินหรอครับ คือผมเลี้ยงปลากัดอยู่ด้วยผมจำได้ว่าใส่ใบหูกวางไปแล้วน้ำมันจะสีออกชาๆและกุ้งกินใบหูกวางได้ ปลอดภัยไม่เป็นอะไรใช้ไหมครับ และอีกอย่างหากใบหูกว้างแช้น้ำนานๆบางทีมันจะเป็นเมือกๆวุ้นๆเคลือบใบด้วยกุ้งไม่เป็นอันตรายกับตรงนั้นใช่ไหมครับ 
2. ธัญพืช เสริมเพิ่มเติมนี้เป็นอะไรได้บ้างครับ ผมเคยให้พวก แครอทต้ม  ข้าวโพดต้ม ถั่วต้ม พวกนี้โอเคไหมครับพี่มีไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ
ขอบคุณน่ะครับที่แนะนำ
 [on_055]

แช่พอดูว่าเปื่อยมากๆ ก็เปลี่ยนใบใหม่ ถ่ายน้ำเล็กน้อยก็ได้ครับ ระวังอย่าให้น้ำเป็นกรด หรือ pH ต่ำมากเกินไป

จะไม่เป็นผลดีต่อกุ้งครับ

ส่วนธัญพืช ที่กล่าวมา ก็โอเค แล้วล่ะนะครับ
playerkill ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/09/14, [15:18:29] »

แช่พอดูว่าเปื่อยมากๆ ก็เปลี่ยนใบใหม่ ถ่ายน้ำเล็กน้อยก็ได้ครับ ระวังอย่าให้น้ำเป็นกรด หรือ pH ต่ำมากเกินไป

จะไม่เป็นผลดีต่อกุ้งครับ

ส่วนธัญพืช ที่กล่าวมา ก็โอเค แล้วล่ะนะครับ
ขอบคุณมากครับ ขอถามต่อหน่อยนึงน่ะครับคือเราจะรู้ได้ไงว่าน้ำเป็นกรด หรือ pH ต่ำมากเกินไป
ถ้าหากผมไม่มีอุปกรณ์วัดค่า PH อันนี้สงสัยจิงๆว่าจะสังเกตได้อย่างไร  [on_065]
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/09/14, [10:25:19] »

ขอบคุณมากครับ ขอถามต่อหน่อยนึงน่ะครับคือเราจะรู้ได้ไงว่าน้ำเป็นกรด หรือ pH ต่ำมากเกินไป
ถ้าหากผมไม่มีอุปกรณ์วัดค่า PH อันนี้สงสัยจิงๆว่าจะสังเกตได้อย่างไร  [on_065]

ต้องใช้อุปกรณ์วัดค่าครับ ดูจากสภาพน้ำ ดูไม่ได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์