Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันด้วยเรื่อง"สอดกินตะไคร่"  (อ่าน 9637 ครั้ง)
ice&guide ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 31/08/14, [22:36:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีค่ะ หลายๆคน(รวมถึงเราด้วย)คงสงสัยว่าปลาสอดมันกินตะไคร่ไหม จะต้องซื้อแบบไหนดี เราเคยเป็นหนึ่งในนั้นและได้เคยไปค้นคว้าตามกระทู้ต่างๆ อ่านหนังสือปลาสวยงามมาบ้าง เลยอยากจะแชร์เป็นประสบการณ์ให้ใครที่ยังไม่รู้ละกันนะคะ ขอเรียบเรียงเป็นภาษาง่ายๆละกันเนาะ จะได้อ่านง่ายๆ
ปลาสอด ที่มามาจากคำว่าsword ช่างมันเถอะค่ะ เอาเป็นว่าที่หลักๆมีสองแบบค่ะคือ
1.Platy

2.Molly

ซึ่งไอเจ้าplaty มันกินพืชและสัตว์ รวมถึงตัวจะเล็กกว่าด้วย แต่ไม่เหมือนMollyที่จะโปรดปรานพืชมากค่ะ(สัตว์ก็กิน) ดังนั้น ปลาสอดที่ควรจะหามาใส่ตู้เพื่อคุมตะไคร่ที่เห็นผลง่ายสุดก็คือสอดMolly (Platyก็ได้นะแต่อาจไม่ตะกละเท่าMolly [เอ๊ะ!!!])แต่คำถามก็คือ ปลาสอดตัวไหนละเป็นปลาสอดMollyหรือPlaty?ตามมาดูกันเลยค่ะ
1.ดูจากชื่อ
นี่คือรายชื่อที่เราพยายามรวบรวมมานะคะใครรู้มากกว่านี้ก็ช่วยบอกด้วยน้าจะได้เพิ่มค่ะ
Platy:กุหลาบแดง สอดหางดาบ มิกกี้เมาส์ มูนฟิช สอดซานต้า
Molly:สอดรวม(ตัวละ2฿-5฿) สอดเซลฟิน สอดดำ ปลามิดไนท์ ปลาสอดบอลลูนทุกแบบ สอดสโนวหางบ่วง
2.ดูที่สี เท่าที่เคยเห็นมา ปลาMollyในไทยยังไม่มีสีแดงเลย ตัวไหนมีสีแดงไม่ใช่Molly เอาง่ายๆ สีเงิน สีทอง สีดำ สีขาวจุดดำ คือMolly
3.ดูที่ปาก Platyปากเล็กแนบชิด ริมฝีปากดูเรียวสวย    emb01

Molly ปากใหญ่ ปากล่างยื่น น่าเกลียดกว่าเมื่อดูจากด้านบน  thr01

การดูเพศ ดูจากครีบใต้ท้องตามภาพค่ะ

หรือดูที่ครีบหลังในกรณีเซลฟินค่ะ(เซลฟินจะเป็นแค่บางตัวนะเพราะมันไม่ใช่พันธุ์แท้ค่ะ)
ดูเพศไปทำไม? เพราะว่าปลาสอดมันออกลูกเก่งมากค่ะ ถ้าจับมันเข้าคู่ละก็  xxx2 ลูกเต็มบ้านหลานเต็มตู้ค่ะ  ถ้าเราเอาเพศเดียวมาอยู่ด้วยกันก็ทำให้เราคุมประชากรมันได้จ้า
หวังว่าทุกคนคงเข้าเนาะ เวลาจะหาตัวมาช่วยกินตะไคร่  ชอบแบบไหนก็เลือกเอาเลยจ้า

Credit
ขอบคุณภาพสวยๆจาก googleค่ะ และข้อมูลจากวิกิพีเดียค่ะ
ขอบคุณความรู้จากกระทู้ต่างๆในเวปนี้ค่ะ
ปล.สอดทั้งสองแบบออกลูกเป็นตัวและทั้งสองแบบกินลูกกุ้งค่ะ
skyrider ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/08/14, [22:49:58] »

เจ้าเซลฟินตัวแสบ

เซลฟิน จะชอบกินลูกปลา ตัวเล็ก กุ้งไม่ว่าตัวใหญ่ตัวเล็ก ถ้ามันหิวละก็ กินหมด [on_007] [on_007]
แถมยังทน อึด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/08/14, [22:56:59] โดย skyrider »
wernbaylagoon ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/08/14, [22:53:46] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] บทความที่ดีมากครับ ช่วยไห้ มือไหม่แบบผม เลือก ซื้อปลากินตะไคร่ ง่ายขึ้นเยอะ
moosurvey ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/08/14, [23:05:25] »

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ ตามไปจัดเลย
jame.009 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/09/14, [12:45:43] »

เยี่ยมครับ ได้ความรู้อีกแล้ว
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/09/14, [11:41:03] »

แก้นิดนึง สอดหางดาบ ดั้งเดิมจริงๆมันเป็น Molly นะครับ ไม่ใช่ Platy

พอจะมีวิธีแยกได้ง่ายๆก็คือถ้า Platy ที่ชอบกินพืช ส่วนมากหางมันจะกลมๆครับ หรือจะเรียกว่าเป็นทรงพัดก็ได้ ถ้า molly หางจะเป็นแหลมๆกว่า

แต่ด้วยความที่ว่า ปลาตระกูล Molly กับ Platy ส่วนมากจะผสมข้ามกันได้ ทุกวันนี้ปลาสอดเกือบทั้งหมด ก็เลยเป็นลูกผสม แล้วแต่ว่าจะมีเชื้อข้างไหนมากน้อยกว่ากัน จนแทบไม่สามารถแยกประเภทมันได้แล้ว

เรื่องกินตะไคร่หรือไม่นั้น จากประสบการณ์ ต้องดูเป็นตัวๆไปครับ บางทีพันธุ์เดียวกัน แต่มาจากคนละที่ ตัวนึงกิน อีกตัวไม่กินก็มี แต่ถ้ากินดีกินเยอะหรือไม่ ส่วนตัวผมจะเลือกเอาตัวเด็กๆไปถึงรุ่นๆ จะแอคทีฟ กินเยอะกว่าตัวใหญ่ๆแก่ๆแล้ว

สำคัญคือต้องให้มันอด ถ้ามีกินอิ่มตลอด น้อยนักที่จะกินตะไคร่
ice&guide ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/09/14, [14:30:39] »

แก้นิดนึง สอดหางดาบ ดั้งเดิมจริงๆมันเป็น Molly นะครับ ไม่ใช่ Platy

พอจะมีวิธีแยกได้ง่ายๆก็คือถ้า Platy ที่ชอบกินพืช ส่วนมากหางมันจะกลมๆครับ หรือจะเรียกว่าเป็นทรงพัดก็ได้ ถ้า molly หางจะเป็นแหลมๆกว่า

แต่ด้วยความที่ว่า ปลาตระกูล Molly กับ Platy ส่วนมากจะผสมข้ามกันได้ ทุกวันนี้ปลาสอดเกือบทั้งหมด ก็เลยเป็นลูกผสม แล้วแต่ว่าจะมีเชื้อข้างไหนมากน้อยกว่ากัน จนแทบไม่สามารถแยกประเภทมันได้แล้ว

เรื่องกินตะไคร่หรือไม่นั้น จากประสบการณ์ ต้องดูเป็นตัวๆไปครับ บางทีพันธุ์เดียวกัน แต่มาจากคนละที่ ตัวนึงกิน อีกตัวไม่กินก็มี แต่ถ้ากินดีกินเยอะหรือไม่ ส่วนตัวผมจะเลือกเอาตัวเด็กๆไปถึงรุ่นๆ จะแอคทีฟ กินเยอะกว่าตัวใหญ่ๆแก่ๆแล้ว

สำคัญคือต้องให้มันอด ถ้ามีกินอิ่มตลอด น้อยนักที่จะกินตะไคร่

ขอบคุณคุณบังมากค่ะสำหรับความรู้ ตอนแรกเข้าใจว่าปลาหางดาบเป็นPlaty ซะอีก ขอบคุณมากค่า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์