Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งเดสแท้ข้อก้ามแดง ผสม เดสเสี้ยวเพิล  (อ่าน 2366 ครั้ง)
KeePle ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 31/08/14, [01:19:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มันทำแล้วลูกออกมาจะเป็นอะไรครับ
มีเดสแท้ปนออกมาด้วยไหม
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/08/14, [01:20:54] »

และเพอเพิล ผม เลี้ยงมา 3 เดือนแล้ว ตัวแค่ 1 นิ้วใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแค่ก้ามซ้าย ที่เหลือเท่าเดิมไม่ลอกคราบเลย
กินแต่อาหารเม็ดพอให้กุ้งฝอยไม่ยอมกลับมากินเม็ดอีกเลย ทำไงดีครับเนี้ย
SPM ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/08/14, [04:18:26] »

บลูเพิล+เดส=ลูก50%
บลูเพิล+ลูก50=ลูก75%
ถ้ามากกว่านั้นก็เอา 100(บลูเพิล)+ตามเปอเซ็นของอีกตัวแล้วหารด้วย2ก็จะได้ เปอเซ็นของเด็กๆครอกนั้น
เช่น บลูเพิล+ลูก75 ก็เอา100+75=175 หาร2 = 87.5 เท่ากับว่า เด็กๆครอกนี้มีเลือดบลูเพิล87.5เปอเซ็น

ส่วนลูกผสมที่เลือดบลูเพิลต่ำกว่า50% ไม่ว่าจะเป็น ลูก50+ลูก50 หรือ ลูก50+เดส ก็เรียกเสี้ยวไปให้หมด หรือไม่ก็เรียกเดสไปแหละคับ ง่ายดี เพราะ เดสที่ขายๆกับตัวไปตามท้องตลาด ส่วนใหญ่ก็เคยมีเชื้อสายเพิลทั้งนั้น แต่แค่เปอเซ็นมันน้อยแล้ว ก็เรียกเดสไปคับ ส่วนเดสแท้ๆหรือที่เขาเรียกกันว่าเดสดั้งเดิม ผู้ที่พัฒนาสายพันธุ์เดสดั้งเดิมอยู่เขาว่ากันมีแค่คนเดียวนะครับ คือ พี่Prabchana หรือ ถ้าจะมีอีกก็คงเป็นลูกๆหลานๆที่มาจากสายพี่เขานี้แหละคับ
SPM ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/08/14, [04:23:11] »

ส่วนเพอเพิลเป็นกุ้งอินโด กุ้งจากอินโดส่วนใหญ่โตช้าคับ ผมเลี้ยงในบ่อ มีขอนไม้ ใบไม้ มอส สาหร่าย ให้เขาเดินกินเองแบบธรรมชาติ แล้วก็ให้กุ้งฝอยทุกเยน 2เดือน ยังแค่1-1.5นิ้วเองคับ ซึ้งถ้าเลี้ยงในตู้โตช้ากว่าแน่นอน

กุ้งพวกนี้อัตราการเติบโตคนละเรื่องกับพวกเดสเลยคับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/08/14, [19:51:42] »

ถ้ากุ้งตัวพ่อเป็นเดสแท้ข้อก้ามแดงมาผสมตัวแม่ เดสเสี้ยวเพิลสีม่วงอ่อน
ลูกออกมาจะมีนํ้าเงินข้อก้ามแดงมั้งไหมครับ
SPM ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/09/14, [00:23:16] »

ส่วนใหญ่ลูกผสมมันก็ข้อแดงทั้งนั้นแหละคับ บลูเพิลแท้บางตัว โดยเฉพาะสีธรรมชาติ ข้อก้ามยังแดงเลย เดสแท้ไม่แท้มันไม่ได้ดูแค่ข้อก้ามหรอกคับ ส่วนใหญ่เดสตามท้องตลาด ที่หาซื้อได้ทั่วๆไป ก็เป็นลูก หลาน เหลน โหลนบลูเพิลแทบทั้งนั้น แต่ถ้าเลือดบลูเพิลมันน้อยเขาก็เรียกแค่เดสกัน เพราะ ส่วนใหญ่ที่เขาทำลูกผสมกัน เพราะ บลูเพิล+บลูเพิลแท้ มันทำยาก(ลูกแรกเกิดบลูเพิลเลยราคาสูงกว่าเดสเป็นร้อยๆเท่า) เขาเลยเอาบลูเพิลตัวผู้+เดสตัวเมียแทน เพราะ มันเพาะง่ายกว่ากันเยอะ ลูกๆออกมาก็ขายได้ตัวเป็นร้อยๆ ลูกผสมที่ดีก็คือ ได้ทรงก้าม เหมือนบลูเพิล แต่ความหนาความใหญ่โตแบบเดส

ส่วนเรื่อสีของเดส หรือ พวกลูกผสม พวกนี้ทำสีได้คับ กุ้งพวกนี้ให้กินกุ้งฝอยต้มก็น้ำเงินแทบทุกตัวแหละคับ ต่อให้พ่อแม่น้ำเงินเข้ม แต่ลูกเกิดมา เอาไปใส่บ่อสาหร่าย บ่อมอส เด็กๆก็เปลี่ยนสีเป็นน้ำตาล เป็นดำหมดแหละคับ
ctearth ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/09/14, [09:57:13] »

แล้วมีวิธีทำให้เดสข้อก้ามแดงไหมครับ คือที่บ้านเดสเสี้ยวบลูเพิล สีสวยมั๊กๆ >///< แต่อยากได้ข้อก้ามแดงอะทำไงๆ

Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/09/14, [09:59:41] »

ตัวข้างบนทำไม่ได้แล้วครับ 55555
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/09/14, [10:06:11] »

[on_024] เศร้าเล็กน้อย แล้วอย่างนี้ส่งประกวดไดไมอะ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/09/14, [10:42:35] »

ส่งได้
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/09/14, [19:57:32] »

กุ้งเดสผมท้องแล้ว ส่วนโกสลอกคราบแล้ว เพอเพิลวันๆนิ่งในบ้านหินเผาไม่ทำไรเลย
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/09/14, [17:10:36] »

ถามเพิ่มอีกหน่อยครับถ้าลูกเดสผมออกมาทำยังไงให้เป้นสีขาวครับ
SPM ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/09/14, [21:25:08] »

ให้กินอาหารเม็ดกุ้งกุลาครับ

ห้ามแตะของสดห้ามแตะกุ้งฝอยเลย ห้ามแตะหาอาหารที่มีสาหร่ายสไปรูนิร่า เพราะ จะน้ำเงินเช่นเดียวกัน

ห้ามให้มีสาหร่าย หรือ มอสในตู้เลย งั้นกินจะเป็นสีน้ำตาล
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/09/14, [08:07:15] »

เดสน้ำเงิน เดสฟ้าไซส์ 2-3นิ้ว  ต้องการให้เป็นเดสข้อก้ามแดง
ให้กินอาหารเม็ด  กินสาหร่ายหางกระรอก  กินมอสสไปกี้ ให้ลอกคราบเป็นสีน้ำตาลสัก2คาบ
จะได้เดสสีน้ำตาลออกดำข้อก้ามแดง
เมื่อได้แล้ว หยุดกินสาหร่ายหางกระรอก มอสสไปกี้ และอาหารเร่งสีทุกชนิด
ให้กินกุ้งฝอย  ให้กินอาหารเม็ดที่มีโปรตีนเนื้อปลา  ลอกคราบ 1-2ครั้ง ก็จะได้สีน้ำเงิน สีฟ้า ข้อก้ามแดง

กุ้งเดสเข้าประเทศตั้งแต่ปี 2009-2010  จนถึงปัจจุบันยังไม่มีใครนำเข้าอีกเลย  

เดสกับบลูเพิร์ลผสมกัน จะเรียกว่าเดสทรัคเตอร์
เดสครึ่งเพิร์ล เดสเสี้ยวเพิร์ล จะกี่% ก็เรียกว่าเดสทรัคเตอร์

ประสบการณ์จากที่เลี้ยงเดสทรัคเตอร์และบลูเพิร์ล
 [on_055]

การจัดประกวดเดสทรัคเตอร์ งานประมงน้อมเกล้าที่ผ่านมา2ครั้งและครั้งต่อไปในปีหน้า
ครั้งที่1 ปี 2556  ผู้เพาะเลี้ยง จังหวัดชลบุรี ได้รับรางวัลชนะเลิศ
ครั้งที่2 ปี 2557  ผู้เพาะเลี้ยง จังหวัดโคราช ได้รับรางวัลชนะเลิศ
รางวัลชนะเลิศ ถ้วยรางวัลสมเด็จเจ้าฟ้าจุุฬาภรณวลัยลักษณ์
กุ้งเดสทรัคเตอร์ที่จะจัดประกวด ส่งประกวดได้ทุกสี
กุ้งเดสทรัคเตอร์ลูกผสม เดสผสมบลูเพิร์ล เรียกว่าเดสทรัคเตอร์ ส่งได้ทั้งหมด
กรรมการจะตัดสินที่ความแข็งแรง ขนาด4นิ้วขึ้นไป ไม่รวมก้าม
อีก10เดือนจะมีการประกวดกุ้งเดสทรัคเตอร์ เดือนมิถุนายน 2558  
ที่งานประมงน้อมเกล้าครั้งที่27 ศูนย์การค้าฟิวเจอร์-รังสิต

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/09/14, [12:33:45] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 11/09/14, [22:06:11] »

[เจ๋ง] เดี๋ยวจะขุนให้แข็งแรงและส่งประกวดครับ ^^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์