Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการเก็บรักษาแปรงแม่เหล็กขัดตู้ครับ  (อ่าน 898 ครั้ง)
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 30/08/14, [14:04:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สรุปแล้วขัดเสดแล้ว

1แปะมันทิ้งไว้ไนตู้

2หรือใชเสดแล้วเอามาล้างน้ำจืดแล้วซับไห้แห้งเก็บไว้ข้างนอกโดยไม่ไห้แปรงทั้งสองขั้วสัมผัสกันโดยตรงโดยหาอะไรกั้นไว้ระหว่างกลางหรือไม่ก็เก็บแยกกันครับ

ผมทำแบบที่สองเพราะกลัวสารหรือ something จะลลายเข้าตู้ปลา แต่ก็กลัวว่าท่าเก็บแบบนี้พอแม่เหล็กที่เปียกน้ำแล้วเราไม่สามารถเช็ดไห้แห้งสนิทได้เนื่องจากมีเปลือกหุ้ม เก็บไว้ข้างนอกแล้วเจออากาศจะทำไห้แม่เหล็กเกิดสนิมขึ้นภายไนและเป็นอันตรายกับปลาไนการไช้ต่อไป

นี่เป็นแม่หล็กขัดตู้ที่ผมใช้ครับ

เนื่องจากราคาค่อนข้างแพง(สำหรับผม) จึงอยากรักษาไห้มีอายุการไช้งานนานที่สุดครับ (อันนี้อันที่สองแล้ว อันแรกกร่อนไวมาก)

เพื่อนๆช่วยแนะนำการเก็บรักษาหน่อยครับว่าอย่างไรดีที่สุดหรือมีวิธีไหนครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/08/14, [14:08:59] โดย Common-Akkie »
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/08/14, [19:32:13] »

ไม่เคยเห็นใครใช้แล้วล้างเก็บสักคนครับ
เรื่องสารเคมีลงไปในตู้ ผมว่าถ้ามี ท่อPVcน่ะจะละลายไปก่อนแล้วครับ
ตู้ผมท่อพ่นสีจมน้ำด้วย เลี้ยงมานานแล้วก็ไม่เห็นเป็นอ่ะไรครับ
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/08/14, [21:11:23] »

ผมคิดว่าอุปกรณืมันทำไว้ใช้กับตู้ปลามันคงไม่มีสารอะไรที่เป็นอันตรายต่อสิ่งมีชิวิตในตู้หรอกครับ
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/08/14, [02:07:50] »

ตกลงแม่เหล็กแช่ทิ้งไว้ในน้ำเกลือนานๆไม่เป็นไรไช่ไหมครับ พอดีว่าอันเก่า(ที่ผมเก็บไว้ข้างนอกทุกครั้งหลังไช้เสด)ก่อนจะทิ้ง ลองจับแล้วมันบางลงไปมากเลยตัดสินไจแกะออกดูข้างไน พระเจ้าช่วย มันกร่อนเป็นสนิมชนิดที่ว่าเอามือบี้ได้เรย เป็นผงสนิมเรยอ่ะครับ น่ากลัวมากก ผมเรยกลัวว่าท่าแปะทิ้งไว้ไนตู้มันจะกร่อนเป็นผงแบบนี้หรือป่าวแล้วมันจะปล่อยสารอัตรายลงตู้ (เหมือนกับกรณีแกนไบพัดที่เป็นเหล็กห้ามไช้กับตู้ทะเลเพราะมันจะเป็นสนิมเมื่อไช้ไปนานๆและจะเป็นอันตรายกับสิ่งมีชีวิตไนตู้) หรือที่เป็นแบบนี้เพราะเอาออกมาล้างเก็บข้างนอก ท่าแปะทิ้งไว้ไนตู้มันจะไม่กร่อนไช่ไหมครับ รึยังไงครับ รึไม่ต้องไปรู้หรอกทำแบบที่เขาทำกันนั่นแหละ แปะทิ้งไว้ไนตู้ ช่างมัน 5555
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/08/14, [12:26:58] »

ตกลงแม่เหล็กแช่ทิ้งไว้ในน้ำเกลือนานๆไม่เป็นไรไช่ไหมครับ พอดีว่าอันเก่า(ที่ผมเก็บไว้ข้างนอกทุกครั้งหลังไช้เสด)ก่อนจะทิ้ง ลองจับแล้วมันบางลงไปมากเลยตัดสินไจแกะออกดูข้างไน พระเจ้าช่วย มันกร่อนเป็นสนิมชนิดที่ว่าเอามือบี้ได้เรย เป็นผงสนิมเรยอ่ะครับ น่ากลัวมากก ผมเรยกลัวว่าท่าแปะทิ้งไว้ไนตู้มันจะกร่อนเป็นผงแบบนี้หรือป่าวแล้วมันจะปล่อยสารอัตรายลงตู้ (เหมือนกับกรณีแกนไบพัดที่เป็นเหล็กห้ามไช้กับตู้ทะเลเพราะมันจะเป็นสนิมเมื่อไช้ไปนานๆและจะเป็นอันตรายกับสิ่งมีชีวิตไนตู้) หรือที่เป็นแบบนี้เพราะเอาออกมาล้างเก็บข้างนอก ท่าแปะทิ้งไว้ไนตู้มันจะไม่กร่อนไช่ไหมครับ รึยังไงครับ รึไม่ต้องไปรู้หรอกทำแบบที่เขาทำกันนั่นแหละ แปะทิ้งไว้ไนตู้ ช่างมัน 5555
ผมใช้3ตัวมาปีกว่าแล้ว ไม่เห็นมีตัวไหนกรอบเลยสักตัว
ส่วนไหนที่ว่าบางลงและเป็นสนิมมีรูปไหมครับ เท่าที่เห็นทั่วไปก็มีพลาสติกทั้ง2ข้างหุ้มมิดหมด 
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์