Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบซื้อปลาเก่า ควรอ่านนะครับ  (อ่าน 1531 ครั้ง)
sfish ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/08/14, [20:06:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่ได้ต้องการประจานใคร แต่เพื่อเตือนไว้ก่อนโดนเหมือนผม
พอดีไปซื้อปลาที่เจเจที่ร้านหนึ่ง(ไม่บอกละกัน) เค้าว่าลูกค้าฝากขายปลาเก่ากินเก่ง
จากที่ดูแล้วก็น่าจะเก่าจริงและกินเก่งจริง
กลับมาวันแรกจุดขาวขึ้น ก็เอาน่ามันคงเปลี่ยนที่เดี๋ยวก็หาย
วันรุ่งขึ้นเป็นจ้ำเลือด เท่านั้นแหล่ะ ถึงบางอ้อ
ว่าทำไมปลาเลี้ยงมาจนอ้วนและใหญ่ขนาดนี้ ขายไม่เสียดายเหรอ
คำตอบคือตัวอื่นในตู้คงเป็นก่อนและกำลังลามมาตัวอื่น
ตัวที่ยังไม่แสดงอาการรีบตักเอามาฟากขายดีกว่า
เรื่องนี้ผมโทษคนฟากเพราะร้านคงไม่รู้
ขณะพิมพ์อยู่หันไปมองจ้ำเลือดเพิ่มเร็วมาก ไม่นานคงไปสู่สุขคติ

ปล.ที่มั่นใจเพราะผมเตรียมตู้ไว้พักควีนแองเจิล เป็นน้ำสดใหม่ปราศจากเชื้อแน่นอนและยังไม่มีปลาใดๆได้สัมผัส (ลำบากต้องเปลี่ยนน้ำอีก)
     และเป็นตู้ที่อุปกรณ์ครบ ทั้งชิลเลอร์ สกิมเมอร์ แค่ขนาดเล็กกว่าตู้หลักเท่านั้น
ปล.2 เป็นคุณจะขายปลาที่เลี้ยงมานานจากไซด์ 1 นิ้ว  เป็น 9 นิ้ว ด้วยเหตุผลที่ว่าเบื่อแล้ว ไม่มีเวลาดูแลเหรอครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/08/14, [20:48:04] »

มีคนเคยบอกว่าตู้ไม่ใหญ่ ซื้อบลูแทงค์ตัวเล็กๆเท่าเหรียญ5 เลี้ยงเอาน่ารัก
พอโตคับตู้ก็ขายออกไปซื้อตัวเล็กๆใหม่ แบบนี้มันน่าจะมี [on_007]

ถ้าเราแค่มองไม่ซื้อ แต่อีก2วันไปดูที่ร้าน มันไม่เป็นอะไรเลย
บางที่ที่เราคิดๆเอาเองมันอาจจะไม่ใช่ก็ได้
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/08/14, [21:00:58] »

ไม่ได้ตำหนิร้านนะครับแต่เจอสภาพน้ำที่ร้านหรือเปล่า? มันมีโอกาสอีกเยอะมากที่จะติดเชื้อหรือเครียดจากตัวปลาเองก่อนถึงมือเราปลาเก่าโตมาได้ขนาดนี้และดูแข็งแรงกินดีก็บอกยากว่าพลาดที่ตรงไหน
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/08/14, [21:29:03] »

ที่จริงก็ฟันธงไม่ได้
แต่สภาพแวดล้อมมันทำให้คิดได้แบบนี้ครับ
อีกอย่างคือเป็นร้านขายปะการังครับ ไม่ได้ขายปลา
โอกาสติดเชื้อจากตู้ปะการังน่าจะน้อย
ส่วนตู้ผมเป็นน้ำใหม่เลย รันน้ำไป1 อาทิตย์
ตอนนี้ไม่ได้ติดใจอะไรแล้ว แค่อยากให้นึกดูดีๆถึงสาเหตุที่เค้าจะขายปลาเก่ากินเก่งอ้วนๆใหญ่ๆดูครับ
เพราะผมเห็นพอบอกปลาเก่าเลี้ยงนานกินเก่ง คนก็มักจะรีบซื้อทันที บางทีอาจมีของแถมครับ
soulwolfz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/08/14, [00:01:13] »

นานาความคิด ผมละคนนึงที่ขายปลาเก่า ควีนเลี้ยงมาปีกว่าก็ขายครับ เหตุผลเพราะอยากขายครับ บางทีลงปลาแล้วมันตีกันบางทีก็ต้องเลือก  หรือไม่ก็เบื่อ จริงๆพวกเชื้อเนี่ยมันมาจากทุกที่ละครับ ก้นตู้ น้ำ ปลา หรือแม้แต่อุปกรณ์ แล้วที่คนบอกว่าปลาเก่า เก่าแค่ไหนครับ บางคนบอกปลาเก่า บางทีซื้อมาอาทิตเดียวเอง ปล่อยขายสะละ ท่าจะซื้อปลาจริงๆหาคนปล่อยปลาเก่าน้อยครับ
ซื้อปลาบางทีก็ต้องมีสังเกตุ+ดวงครับ บางทีปลาแข็งแรงพอมาสักสัปดาโดนออดิเนียมตู้ล่มกันก็มีให้เห็นบ่อยไป
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/08/14, [09:35:12] »

ผมว่าไม่น่าเหมารวมนะครับ

ปลาเก่า -- ไม่ได้แปลว่าจะแข็งแรงเสมอไป  การเปลี่ยนสภาพแวดล้อม ที่อยู่ ปัจจัยต่างๆ อาจเป็นเหตุให้ปลาอ่อนแอลงได้ เพียงแค่ปลาเก่า โอกาสที่กินเม็ดสูงกว่าปลาใหม่ เพราะมันเคยกินมาก่อนแล้ว แค่นั้น....

ปลาใหม่ -- ไม่ได้แปลว่าจะมีปัญหาเสมอไป หากร้านค้ามีการดูแลสภาพแวดล้อม และปัจจัยต่างๆเหมาะสม ปลาใหม่ที่ได้มาก็แข็งแรงตามการดูแลของร้านค้า โอกาสกินเม็ดอาจจะน้อยกว่าปลาเก่า แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มี

ปลาเก่า/ใหม่ เมื่อเปลี่ยนที่อยุ่จากที่ต่างๆ มาลงในตู้เรา ก็นับ1ใหม่เสมอ เพียงแต่โอกาสรอดสูง-ต่ำก็แตกต่างไปตามสภาพ

เคสนี้ของ จขกท. ปลาผ่านการเดินทางจากตู้เก่า --> ร้านค้า --> ตู้เรา ช่วงเวลาอาจจะไม่นานมากนัก ทำให้ปลาต้องปรับสภาพตัวเองบ่อยๆ อีกทั้งอากาศก็ยังเปลี่ยนแปลงบ่อยในระหว่างวัน คงเป็นเหตุให้ปลาอ่อนแอลง (เพราะตอนคุณไปซื้อปลาไม่ได้มีแสดงอาการจุดขาวใช่หรือไม่  ดังนั้นจึงไม่มีใครรู้ว่าติดเชื้อ  มารู้ตอนที่ลงตู้แล้ว)

Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/08/14, [10:28:58] »

หลังจากที่เมื่อวาน จ้ำเลือดกระจายเร็วมาก
ผมจึงย้ายไปลงตู้ที่ 3 เป็นตู้ที่ถอดใจแล้วว่าไม่รอดแน่ๆ
กะว่าจะปล่อยให้มันตายเองแบบสงบๆ
เช้ามาว่าจะมาเก็บศพ
ปรากฎว่า จำเลือดหาย จุดขาวหาย ไม่เหลือร่องรอยอะไร
งงอยู่ว่าหายได้ไง อาการเมื่อวานยังกับโกหก
เดี๋ยวรอดูอาการต่อไป

ปล. ยังไงก็ความคิดส่วนตัวนะครับ ไปเหมารวมโดนใคร ขออภัยด้วยครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/08/14, [10:39:47] »

อาการจ้ำเลือดรวมถึงตาปูดบวมปัจจัยหลักๆมาจาก 2 อย่างคือ "คุณภาพน้ำและความเครียดของปลา" ถ้าปลาเริ่มปรับตัวได้คุณภาพน้ำไม่แย่จนเกินไปก็หายได้ในเวลาไม่นานครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/08/14, [16:00:53] »

ผมคงตื่นตูมเกินไปครับ
จากที่เลี้ยงมา พอเป็นจ้ำเลือดซักพักก็ไปเกิดใหม่ทุกทีครับ (เข้าใจว่าเป็นโรค)
ครั้งนี้ก็นึกว่าคงไปเหมือนๆทุกครั้ง

ตอนนี้กินเก่งเหมือนเดิมแล้วดีใจมาก
ต่อไปคงไม่รีบด่วนสรุปแล้วครับ
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/08/14, [16:19:30] »

ปลาอะไรหรอครับ อยากรู้จังบอกได้มั้ยครับ
note_Chonburi ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/08/14, [23:02:53] »

ซื้อปลาเก่าให้ดี ควรไปดูตอนช้อนจากตู้เลยครับ อันนี้ชัวร์กว่าครับผม
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/08/14, [23:31:46] »

ส่วนตัวผมคิดว่า ปลาทุกตัวมีสิทธิเป็นโรคได้ทั้งนั้นละ เหมือนคนที่มีเชื้ออยู่แล้วในตัว จะแสดงออกมาเมื่อปลาอ่อนแอ
จากที่บอก ผมก็เคยเจอ ลงตู้ผมปั๊บ จุดขาวขึ้นเลย สักพักก็หายเอง ส่วนตัวไหนอ่อนแอ ก็ไม่รอด
น้ำใหม่ก็ไม่ได้ว่าจะไว้ใจได้ ปลามันก็ต้องปรับตัวเหมือนกัน
[T]ewsupperman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/08/14, [23:45:31] »

ยังไง ปลาปกติเเล้วก็ยินดีด้วยครับ ทุกชีวิตมีค่า
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 30/08/14, [13:12:09] »

อยากเห็นจังเลยครับ ว่าจ้ำเลือดนี่เป็นยังไง
เคยเห็นแต่ จุดขาว จุดดำ และ ออดิเนียม
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/08/14, [18:31:11] »

บลูแทงค์ครับ
โคนหางสีเหลือง กลายเป็นสีแดงเหมือนเลือดออกชัดเจนมาก
ตามตัวก็เป็นดวงๆ ตัวทั่วเลย
ปกติถ้าเป็นที่พวกเองเจิล จะมีครีบเปื่อยเกล็ดหลุดตามมาด้วย
แล้วก็เกิดใหม่ทุกรายครับ

vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 30/08/14, [19:27:46] »

อยากเห็นจังเลยครับ ว่าจ้ำเลือดนี่เป็นยังไง
เคยเห็นแต่ จุดขาว จุดดำ และ ออดิเนียม
ตัวทะลอก เป็นจ้ำแดงๆ เกลดพอง ลอก อยากได้เป็นเลยครับ รักษายาก ผมเป็นทีปลาใหม่ไปวันละตัวเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์