Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเจอสูตรดัดแปลงการไช้ biodigest มาครับ เพื่อนๆว่าไงบ้าง หรือมีไครเคยลองบ้าง  (อ่าน 2282 ครั้ง)
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 26/08/14, [11:15:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เจอมาจากที่นี่ครับ
http://www.reefthailand.com/webboard/showthread.php?24068-Bioptim

เขาบอกไว้ว่างี้

ไม่เคยใช้ biotim ครับ เคยแต่ใช้ biodigest

ซื้อ biodigest 1 หลอด
 น้ำตาลทรายแดง 4-6 ช้อนโต๊ะ ต้องน้ำตาลทรายแดงครับ อย่าใช้สีขาว
 น้ำ ro 3 ลิตร
 ภาชนะบรรจุต้องสะอาด ป้องกันแบททีเรียสายพันธ์อื่นเกิด

ผสมน้ำคาลกับน้ำให้ละลายเข้ากัน จนได้สีเหมือนกันหลอด biodigest
แบ่งใส่ขวดน้ำขนาด 500 ซีซี จะได้ 6 ขวด
 เตรียมถ้วยใส่น้ำเล็กน้อย หัก biodigest ใส่ คนให้เข้ากัน ดูดใส่ สลิงแล้วแบ่งใส่ขวดทั้ง 6 เท่า ๆ กัน
 ปิดฝาให้สนิท แล้วเก็บไว้ในที่แสงน้อย ๆ ผ่านไป 1 อาทิตย์ จะเห็นเมือกขาว ๆ อยู่ในขวด แสดงว่า ใช้งานได้แล้ว
 ท่านจะได้ biodigest พร้อม biotim 3,000 หลอด
 เอาไปแจก เพื่อน 5 ขวด เก็บไว้ใช้ 1 ขวด (ต้องแจกเพื่อนครับ ใช้คนไม่หมดแน่นอน )
อายุการใช้งานประมาณ 6 เดือน

คิดว่ามันไม่ดีจริง อย่าเชื่อครับ ลองไปใส่กับตู้ปลาน้ำจืด หรือ ตู้ปลาล้วนดูครับ

อย่าใส่เยอะครับ ของมันแรง คิดว่ามันเป็น biodigest จริง ๆ

เพื่อนๆมีความเหนว่าไงบ้างครับ หรือไครเคยลองมาแชร์กันหน่อยครับ แลดูน่าสนไจดี ท่าไช้ได้จริง (เพราะประหยัดตัง อิอิ)

Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/08/14, [12:10:42] »

น้ำตาลเป็นอาหารแบคทีเรียอยู่แล้วในแง่ใส่ลงไปมันก็คืออาหารสำหรับการบูมเพิ่มจำนวน
ส่วนการเพาะเชื้อเพิ่มปริมาณตอบแบบไม่อิงวิชาการนะครับ เราต้องการแบคทีเรีย 2 กลุ่มคือ
- กลุ่มใช้อ๊อกซิเจนเน้นกำจัด No2
- กลุ่มไม่ใช้อ๊อกซิเจนเน้นกำจัด No3
ในการเพาะเชื้อแบบไม่จำกัดการเติบโตอาจทำให้เชื้อที่เพาะเหลือเพียงกลุ่มเดียวคือกลุ่มใช้อ๊อกซิเจน
ซึ่งในแง่การเก็บรักษาเพื่อคงคุณภาพของแบคทีเรียทั้ง 2 กลุ่มสำหรับผม Biodigest มีบรรจุภัณฑ์ที่
ตอบโจทย์ได้ดีที่สุดเพราะสามารถกดเพาะให้อยู่ในสภาวะกึ่งจำศีลด้วยการอยู่ในสภาพสูญญากาศครับ
ส่วนวิธีที่ว่าน่าสนใจดีสำหรับตู้ปลาล้วน...น้ำตาลจะแบบไหนก็ให้ผลเหมือนกันแหละขอแค่ไม่ใช่สารแทนความหวาน
 ป.ล.ว่าแล้วไปหักแบคฯใส่ตู้ดีก่าไม่ได้ใส่มาชาติกว่าล่ะ [on_055]
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/08/14, [13:09:57] »

ไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่ดูลักษณะคล้ายๆ การเลี้ยงเชื้อ

แต่ผมไม่แน่ใจว่าน้ำตาลโมเลกุลใหญ่แบบนี้มันใช้ได้ดีรึเปล่า

อีกอย่าง อาหารที่ใช้เลี้ยงแบคทีเรียเพื่อให้เพิ่มจำนวนมันมีอะไรมากกว่าน้ำตาลนะครับ

เพราะมันต้องการปัจจัยบางอย่าง เช่น แหล่งคาร์บอน แหล่งไนโตรเจน แหล่งออกซิเจน

วิธีการเอาไปเลี้ยงในน้ำตาลนี้เคยใช้แต่กับพวกยีสต์ เพราะยีสต์มันกินน้ำตาลแล้วได้คาร์บอนออกมา

Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/08/14, [13:37:38] »

ใส่แบคทีเดียวพอ
ถ้าไม่ได้เปลี่ยนน้ำทีละมากๆ
ที่เหลือ
น้ำตาล+น้ำส้มสายชู+เหล้าขาวดีกรีเยอะหน่อย
1:1:1 ผสมกัน..... ใส่ 1ml : 1000L

เมา...!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/14, [13:39:46] โดย Puzzle »
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/08/14, [19:36:15] »

ขอบพระคุณกูรูทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเรย
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/08/14, [07:17:57] »

เหมือนทำน้ำ EM เลยครับ   [เจ๋ง]
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/08/14, [17:04:50] »

คิดว่าไม่ควรนะ ที่เกิดขึ้นน่ะ ตัวอื่นแล้วม่ใช่ไบโอไดเจส

ผมทำวิธีอื่น ซับเชื้อแต่ต้องใช้เลย ซับเพิ่มแค่คืนเดียวแล้วใช้ เก็บไว้ มันไม่เหลือ ตัวอื่นขึ้นแทนหมด
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์