Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยอุปกรณ์ในการตั้งตู้ พยาบาลปลา  (อ่าน 666 ครั้ง)
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 25/08/14, [21:24:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อครับ จิงแล้ว แค่กรองฟองน้ำ ก็พอรึครับ??
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/08/14, [21:53:58] »

จริงๆก็คือระบบตู้อีกใบอ่ะแหละครับเน้นการไหลเวียนของอ๊อกซิเจนเพื่อลด no2 ได้ดี
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/08/14, [20:11:54] »

แหงะ ผมไปอ่านๆดู บ้างก็ว่า
กรองฟองน้ำ ก็เพียงพอแล้ว = ='
สรุปต้องตั้งอีกตู้  [on_007] [on_007] ไม่ไหวแฮะแบบนี้  [on_051]
ohhotopo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/08/14, [21:49:17] »

ของผมก็ไม่มีไรมากนะ เอาน้ำจากตู้เก่าตอนเราเปลี่ยนมาใส่ และก็ใส่ยา ติดฮีทเตอร์คุมอุณหภูมิหน่อย ใส่ปั้มให้น้ำไหลเวียน ของเสียผมจะมีแผ่นวัดพวกแอมโมเนียอยู่ ปลาผมตัวเล็กด้วยอะครับ ของเสียคงไม่เยอะ และอีกอย่างผมเอาไว้พยาบาลและก็เป็นตู้พักปลาเลยครับ ผมจะไว้ประมาณอาทิตย์เดียวครับ กลัวปลาจะเครียดเอาครับ
bearmaster ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/08/14, [16:50:21] »

ของผมก็ไม่มีไรมากนะ เอาน้ำจากตู้เก่าตอนเราเปลี่ยนมาใส่ และก็ใส่ยา ติดฮีทเตอร์คุมอุณหภูมิหน่อย ใส่ปั้มให้น้ำไหลเวียน ของเสียผมจะมีแผ่นวัดพวกแอมโมเนียอยู่ ปลาผมตัวเล็กด้วยอะครับ ของเสียคงไม่เยอะ และอีกอย่างผมเอาไว้พยาบาลและก็เป็นตู้พักปลาเลยครับ ผมจะไว้ประมาณอาทิตย์เดียวครับ กลัวปลาจะเครียดเอาครับ

ต้องคุมอุณหภูมิที่เท่าไรครับ
ohhotopo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/08/14, [17:50:14] »

ต้องคุมอุณหภูมิที่เท่าไรครับ

ผมคุมไม่ให้ต่ำกว่า 28 อะครับ เวลาจะเอาปลาลงตู้หลักผมก็เอาไปแช่ในกะละมังที่มีนำตู้หลักอีกรอบครับเพื่อล้างยาที่ติดตัวปลาครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์