Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องปลาหน่อยครับ  (อ่าน 2105 ครั้ง)
chowchow ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/08/14, [21:34:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เริ่มแรกเลย ลงพร้อมกัน ส้มขาว1 ลายปล้อง1 มะเขือเทศ 1  โดมิโน่ 1

อยู่ปกติกันมาตลอดหลายเดือน แต่อยู่สังเกตุเห็นว่าเจ้าโดมิโน่มันเริ่มไล่ทุกตัวเข้ามุมอ่ะครับ สุดท้ายโดดออกมาตายหมดเลย เหลือโดมิโน่ตัวเดียว  ผมควรจะทำอย่างไรครับ  ไล่โดมิโน่ออกไป  แล้วลงปลาใหม่พร้อมกันใหม่ (กะจะลง ส้มขาวอย่างเดียว 2คู่ครับ)
หรือเลี้ยงมันตัวเดียวต่อไป   สังเกตุได้ว่ามันดุ มากเพราะ เวลาขัดตู้ มันพุ่งชนแปรงขัดผมตลอดเวลาครับ  036
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/08/14, [00:52:00] »

ธรรมชาติของปลาการ์ตูน เป็นปลาหวงถิ่นนะครับ
ถ้าตู้เล็ก ลงคู่เดียว ถ้าตู้ใหญ่หน่อย(ไม่หน่อยละต้องมี 60นิ้ว) ก็ 2 คู่
มีหิน มีซอก มีถ้ำ ให้มันมีที่หนี ที่หลบกันบ้าง

ตอนเล็กๆมันอาจรวมฝูงกันเพื่อความอยู่รอดตามธรรมชาติ
หรืออะไรก็แล้วแต่

แต่โตไปพอมันจับคู่กัน  มันก็ไล่กัดกันอยู่ดีครับ (ยกเว้นคู่มัน แต่ก็ไม่แน่ พอจะแบ่งเพศก็กัดกันอีก)
ดังนั้น ต้องเข้าใจธรรมชาติของมัน และอย่าไปฝืนมันครับ

ถ้าจะเอาโดมิโน่ออก ก็ขายหรือแจกฟรีไป แล้วก็ลงส้มขาวคู่เดียวก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/08/14, [00:54:14] โดย chatkana »
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/08/14, [10:57:44] »

ขอบคุณมากครับ ถ้างั้นถ้าลงส้มขาวได้คู่เดียว แต่แฟนอยากให้เลี้ย 2คู้ แล้สอะไรลงคู่กับส้มขาวได้อ่ะครับ

ปล.งั้นผมเอาโดมิโน่ออกดีกว่า ดุเกินไป ร้านที่จตุจักรบอกผมว่าให้เอาไปให้เค้าเด๋วเค้าลดราคาปลาในตู้ให้ ดีไหมเนี่ย [on_065]
ลืมบอกตู้ผมประมาน 18*15*15 ครับ จำขนาดไม่ได้ชัว แต่เฮียที่เจริญนครสั่งห้ามเลี้ยงก้นตู้ให้เลี้ยงปลาได้ไม่เกิน4ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/08/14, [10:59:52] โดย chowchow »
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/08/14, [13:33:11] »

เอาโดมิโนออก อย่าเสียดาย
แต่ก็อย่าไปซื้อปลาสตอเบอรี่มาลงตู้อีก ดุพอกัน
หาข้อมูลปลาดุๆ ไม่มีปลานักเลงในตู้ เลี้ยงปลาได้เยอะขึ้น
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/08/14, [17:23:54] »

ขอบคุณมากครับ ถ้างั้นถ้าลงส้มขาวได้คู่เดียว แต่แฟนอยากให้เลี้ย 2คู้ แล้สอะไรลงคู่กับส้มขาวได้อ่ะครับ

ปล.งั้นผมเอาโดมิโน่ออกดีกว่า ดุเกินไป ร้านที่จตุจักรบอกผมว่าให้เอาไปให้เค้าเด๋วเค้าลดราคาปลาในตู้ให้ ดีไหมเนี่ย [on_065]
ลืมบอกตู้ผมประมาน 18*15*15 ครับ จำขนาดไม่ได้ชัว แต่เฮียที่เจริญนครสั่งห้ามเลี้ยงก้นตู้ให้เลี้ยงปลาได้ไม่เกิน4ตัว

เฮียเขาแนะนำถูกต้องแล้วครับ ตู้เล็ก อย่าไปลงเยอะครับ
ผมแนะนำไฟร์ฟิช ครับ ราคาไม่แพง เลี้ยงง่าย
ลงเป็นคู่ได้ เวลามันว่าย ครีบหลังกระดกๆ สวยดีครับ
ระวังมันกระโดดออกนอกตู้แค่นั้นครับ มันชอบโดด แต่ถ้าไม่มีปลาดุๆไปไล่มัน ก็ไม่ค่อยโดดหรอกครับ

http://www.liveaquaria.com/product/prod_display.cfm?c=15+1636+168&pcatid=168
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/08/14, [23:51:32] »

งั้นขายโดมิโน่เลยครับ ตัวประมาณ 1นิ้วกว่าๆ ให้เท่าไหร่ก้ว่ากันครับ   แต่อยากเลี้ยงนีโม่ นี่ซิ  ลงนี่โมแล้วลงปลา อะไรตามได้ครับ ที่เลี้ยงรวมๆกันได้  cryingrun
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/08/14, [09:03:59] »

ตู้ผมมีการตูนดำคุ่หนึงคับมีปัญหากับแรคคุณแค่ตอนให้อาหารผมแก้โดยการให้สองที่  ตู้30*30 ผมคิดว่าการตูนอยูร่วมกับปลาตัวอื่นได้ไม่อยากนะคับ ตู้ผมกะมีการตูนดำ1คู่ หมอสนิม เพาเดอร์บลู บราวแทง โนรี แรคคูณ แชดเทิล  แย่งกันกินอย่างมีความสุข [on_026]อันนีปะสบการมาเล่าคับ ผิดถูกได้โปรดชีแนะ
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/08/14, [16:21:41] »

ของผมโดมิโนไซส์2.5 นิ้ว ไม่กัดการ์ตูนส้มขาวกับ การ์ตูนดำเลย เเต่มันโดนบลูเเทงค์4นิ้ว ว่ายกวนตลอดเลย ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม ปกติผมไม่เคยเห็นบลูเเทงค์กวนต...อย่างงี้เลยครับ อ่อตู้ 48 หินเยอะ ถ้ำเยอะ มันล่อกันทุกซอกหลืบเลยครับ
คหสต. เอาโดมิโนอยู่เลือกปลาใหญ่กว่า เอาการ์ตูนมาเลี้ยงเอาโดมิโนออก
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/08/14, [23:53:55] »

แฟนบอกว่าสงสารมัน อุตสาห์เลือกมันเองกับมือ  เลี้ยงๆมันไปเถอะ ตัวเดียว เอง 

สรุปคงต้องเลี้ยงตัวเดียวไปเรื่อยๆล่ะครับ  แต่ถ้ใครจะขอซื้อ ก้มารับไปเลยนะครับ เลือกเลี้ยงปลาทะเลดีกว่า กำลังหันมาสนตู้ไม้น้ำอีกแล้ววว 55555 cryingrun
mild03 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/04/16, [19:41:29] »

ดีครับผมซื้อปลาการตูนมาได้2วัน วันนี้ตอน5โมงเย็นมันขึ้นมาลอยบนผิวนำ้ตอนนี้ยังลอยยุเลยครับมันจะเป็นอะไรป่าวครับ
 cryingrun
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/04/16, [13:17:47] »

ตู้ผม 60นิ้ว
มีส้มขาว 6
แดง 2
ดำ 2
ลายปล้อง 2
ตะกรับเขียว 1
เดมเซลม้าลาย 7 
เดมเซลอะไรไม่รู้อ่ะ สีม่วงๆ 2 ตัว
ผีเสื้อเกร็ด 1
บลาวแท้งค์ 1 
โชคดีที่ทุกตัวรักกันดี นานๆที ที่ ส้มกับแดง จะเขม่นกัน
แต่จริงตรงที่ว่า การ์ตูนเป็นปลาหวงถิ่นครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์