Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งแคระตายอยากสอบถามครับ  (อ่าน 1559 ครั้ง)
xlasw ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/08/14, [18:18:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีกุ้งแคระที่ลงไปเริ่มทยอยตายแล้วทีนี้ผมสังเกตุว่าแต่ละตัวที่ตายเนื้อจะเป็นสีขาวขุ่นแล้วค่อยๆลามจนตาย ทีนี้ผมอยากจะสอบถามว่าอาการเนื้อขาวแล้วตายนี่เกิดจากอะไรบ้างครับ แล้วในตัวที่กำลังเป็นพอจะมีทางรักษาเขาไหมครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/08/14, [09:43:58] »

พอดีกุ้งแคระที่ลงไปเริ่มทยอยตายแล้วทีนี้ผมสังเกตุว่าแต่ละตัวที่ตายเนื้อจะเป็นสีขาวขุ่นแล้วค่อยๆลามจนตาย ทีนี้ผมอยากจะสอบถามว่าอาการเนื้อขาวแล้วตายนี่เกิดจากอะไรบ้างครับ แล้วในตัวที่กำลังเป็นพอจะมีทางรักษาเขาไหมครับ

น่าจะเป็นจำพวกไวรัส ที่ทำให้กล้ามเนื้อตาย  ต้องแยกกุ้งที่เป็นออกมานะครับ เพราะกุ้งที่เป็นแล้วตาย

แล้วเพื่อนๆมากินศพ ก็อาจจะติดต่อกันไปได้อีกครับ
=-KENDO-= ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/08/14, [19:57:32] »

น้ำไม่มีออกซิเจนรึป่าว  แบบกุ้งฝอย เอามา ใส่ ไว้ไม่มีออค เนื้อจะค่อยๆ ขาว แล้ว ตาย นี่ผมเคยเป็น แต่พอเปิดปั้มให้ลมให้ก็ไม่มีละนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์