Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ปูนซีเมนต์ กับ ระยะเวลาการบำบัด ครับ  (อ่าน 634 ครั้ง)
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 18/08/14, [08:47:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามครับผม คือถ้ามผมใช้ซีเมนต์ขาวผสมทราย ในการต่อหินเป็น เราจะต้องใช้เวลาอย่างน้อยที่สุดเท่าไหร่ครับในการบำบัดให้หมดความเป็นด่างของปูน  แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่าใช้ได้แล้ว ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/08/14, [10:16:22] »

แห้งดีแล้วแช่น้ำสักอาทิตย์ก็ได้คับ แล้วค่อยเอาลงตู้
ถ้าไม่มากเกินไปมันก็เป็นเหมือน kalkwasser ที่ค่อยๆละลายออกมาในน้ำ
ช่วยให้ค่า ph สูงขึ้น นิ่งขึ้นนิดหน่อย แต่อย่าเอาปะการังไปติดโดยตรง

แต่ถ้าเรื่องการทดสอบ ลองเอากาวตราช้างหยดดูครับ ทิ้งไว้สักพัก
ถ้าไม่ได้ที่มันจะเป็นสีส้มๆครับ ถ้าอยู่ในน้ำแล้วก็กาวเจล....
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/08/14, [10:33:09] »

ขอบคุณครับ ตอนนี้แช่ไว้ในโอ่งเลี้ยงปลาสอดครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์