Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกุ้งที่ซื้อมาครับ  (อ่าน 629 ครั้ง)
mookung ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/08/14, [00:13:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมซื้อกุ้งเดสมาขนาด4.5นิ้วผู้1เมีย1 ผมใส่ตู้รวมกันก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่กุ้งตัวเมียไม่ยอมตัวผู้ ผมเลยสงสัยว่ากุ้งตัวเมียถูกผสมมาหรือยัง เพราะถ้าหากผสมแล้วผมจะได้กั้นช่องกลัวมันตีกันมากกว่าครับ
1.มีวิธีสังเกตใหม่ว่าตัวเมียถูกผสมมาแล้ว
2.ตัวผู้ขนาดใหญ่กว่าตัวเมีย ต่างกันแค่ไม่กี่มิล หรือมันจะจับตัวเมียหงายไม่ไหว
3.ที่มีการสอบถามกันเรื่องตู้24นิ้วเลี้ยงได้2ตัวนี้หมายถึงว่า2ตัวนี้จะโตไวตามปกติหรือโตช้ากว่า24นิ้วต่อ1ตัวในกรณีให้อาหารเท่าๆกัน
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/08/14, [13:29:25] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/08/14, [13:06:37] »

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ [on_066] [on_066]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/08/14, [13:28:23] »

ผมซื้อกุ้งเดสมาขนาด4.5นิ้วผู้1เมีย1 ผมใส่ตู้รวมกันก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่กุ้งตัวเมียไม่ยอมตัวผู้ ผมเลยสงสัยว่ากุ้งตัวเมียถูกผสมมาหรือยัง เพราะถ้าหากผสมแล้วผมจะได้กั้นช่องกลัวมันตีกันมากกว่าครับ
1.มีวิธีสังเกตใหม่ว่าตัวเมียถูกผสมมาแล้ว
2.ตัวผู้ขนาดใหญ่กว่าตัวเมีย ต่างกันแค่ไม่กี่มิล หรือมันจะจับตัวเมียหงายไม่ไหว
3.ที่มีการสอบถามกันเรื่องตู้24นิ้วเลี้ยงได้2ตัวนี้หมายถึงว่า2ตัวนี้จะโตไวตามปกติหรือโตช้ากว่า24นิ้วต่อ1ตัวในกรณีให้อาหารเท่าๆกัน
ขอบคุณสำหณํฐคำตอบนะครับ [on_066]

เนื่องจากกุ้งตัวผู้ได้นำถุงน้ำเชื้อไปฝากอยู่ภายในร่างกายของตัวเมีย ดังนั้นดูด้วยตาจากภายนอก จะไม่เห็นครับ

แต่ถ้าตัวเมียมีอาการเริ่มหลบๆ ม้วนหาง กินอาหารลดลง ก็เป็นไปได้ว่า เตรียมจะออกไข่ครับ ส่วนขนาดตัวผู้ก็ไม่ต่าง

กับตัวเมีย ถ้าตัวเมียยอมจริง การพลิกตัวไม่ใช่เรื่องยากครับ ส่วนเรื่องขนาดตู้นี่ จริงๆ กุ้งเดส เป็นกุ้งที่ตัวใหญ่มากที่สุด

ในบรรดากุ้งเครย์ฟิช ที่มีจำหน่ายในบ้านเราชนิดหนึ่งนะครับ ดังนั้น ขนาดตู้ที่ไม่ใหญ่ ไม่มีพื้นที่ในการหากินมาก และ

ในที่เลี้ยงก็ไม่ได้มีอาหารธรรมชาติมากเหมือนกับบ่อดิน อัตราการเจริญเติบโตของกุ้ง ก็จะค่อยเป็นค่อยไป ตามแต่

คุณภาพอาหารที่ให้ กับการดูแลคุณภาพน้ำครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/08/14, [19:58:52] »

ขอบคุณสำหรับข้อมุลคับ [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/08/14, [19:06:28] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/08/14, [20:37:05] »

ติดไข่แล้วไม่รุ้มันได้กันอะเปล่าเอาตัวผุ้ออกแล้ว [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์