Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บลูโครานเหมือนมีตัวอะไรเกาะข้างตัว?  (อ่าน 762 ครั้ง)
Blue_Knight ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 16/08/14, [16:41:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่าตัวในวงกลมมันคือตัวอะไรครับ แล้วต้องรักษายังไงครับ พยายามดึงออกแต่เหมือนกันติดกับเนื้อเลย

ตอนนี้แยกใส่กล่องแยกอยู่ รบกวนด้วยครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/08/14, [17:59:43] »

เบื่องต้นผมเคยเลี้ยงตัวนีคับ อึด ทึก ทน เสียอย่างเดียวมันดุไปหน่อยกับเจิ้ลเหมือนกันคับ ลองค็อปเปอร์ยังคับ ตัวใหญ่ขนาดนีผมไม่เคยเจอเหมือนกัน แนะนำว่าถ้าเอามาจากร้าน หลีกเลี้ยงร้านเดิมดีกว่าคับถ้าไม่จำเปน
soulwolfz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/08/14, [20:39:00] »

ลองดริฟน้ำจืดดูครับ
Maggot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/08/14, [20:51:57] »

น่าจะพวก isopod หรือเปล่าครับ บางชนิดก็ปรสิต
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/08/14, [21:49:11] »

ลองเอาเล็บสะกิดออกดูก่อนสิครับ
Common-Akkie ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/08/14, [21:59:44] »

เป็นพอดชนิด 1 ครับ แต่ชนิดนี้มันไหญ่ครับ มันจะเกาะดูดเลือดปลาครับ เหมือนเห็บ ร้านที่ผมเอาซากไปไห้ดูเขาบอกว่าเป็นเห็บทะเล มันจะเกาะปลาขนาดไหญ่และว่ายช้า พวกแองเจิ้ลนี่แหละ ทางเดียวคือต้องค่อยๆดึงออกครับ แช่ยาได้หรือป่าวไม่ทราบ เอ็มลายลูกผมก็เคยโดนตัวนี้เกาะเหมือนกัน พอดึงออกมาได้มันดิ้นๆไหญ่เรย เหมือนเห็บหมา อุบาทมาก ไนเวป reefthailand มีข้อมูลพวกนี้อยู่ลองไปเปรียบเทียบดูนะว่ามันคือตัวไหน ท่าจำไม่ผิดผมว่าเป็นไอโซพอด ไนทะเลตัวมันไหญ่ได้เป็นฟุตเรยนะ เคยเห็นไนสารคดี

ผิดถูกประการไดขอโทดไว้ ณ ที่นี้ด้วย ตอบตามประสบการณ์ที่เคยเจอครับ
Common-Akkie ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/08/14, [22:04:52] »

เพิ่มเติม วิธีที่ผมเอาออกคือเอาปลาที่มีมันเกาะอยู่แช่น้ำจืด น้ำปะปานี่เหละเพราะมีคลอรีนฆ่าเชื้อ (ที่ร้านแนะนำมา ท่าไม่ชัวร์ก็น้ำ ro แล้วกัน) แล้วก็ค่อยๆเอาเล็บเขี่ยๆออก หรือไช้คอดต้อนบัดก็ได้ (แต่คอดต้อนบัดผมเอาไม่ออก เรยไช้เล็บค่อยๆแซะ) อย่าแช่เกินประมาณ 1 นาทีนะ

แชร์ประสบการณ์นะครับ ผิดถูกหรือหวาดเสียว ก็อย่าทำตามแล้วกัน เก็บไว้เป็น หนึ่งไนคำแนะนำแล้วกัน รอผู้รู้อีกที
Blue_Knight ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/08/14, [10:05:06] »

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้ผมแกะมันออกละ แยกใส่กล่องรอดูอาการ ขอบคุณมากครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/08/14, [13:08:27] »

ยาวแน่คับไม่ตีองห่วง..กลัวแต่จะขายทิ้งก่อนเพราะลงเจิ้ลอื่นไม่ได้ [on_026]
miniyai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/08/14, [14:43:39] »

ยาวแน่คับไม่ตีองห่วง..กลัวแต่จะขายทิ้งก่อนเพราะลงเจิ้ลอื่นไม่ได้ [on_026]
เห็นแล้วหมั่นไส้ ถ้าผมนะ ผมจะดึงให้มันเลย ผมมันซาดิสซะด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์