Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะโละตู้ไม้น้ำ ทำเป็นตู้ทะเล อะไรใช้ได้บ้างครับ  (อ่าน 1266 ครั้ง)
narah_phuri ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/08/14, [22:31:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 48 18 18 ครับ
1 อย่างแรกเลยครับ กรอง atman 3338 ยัดปะการังเพื่อบำบัดได้เลยไหมครับ
2 ไฟ ocean free t5 56*4 หลอดครับ สามารถใช้โคมเดิมได้ไหมครับ เปลี่ยนหลอดเป็นยังไงดีครับ ที่ปะการังสังเคราะห์แสงได้
3 chiller a66 ครับ สามาถต่อกับกรองได้เหมือนตู้ไม้น้ำเลยป่ะครับ

สกิมเมอร์ควรเป็นอะไรดีครับ ราคาประมาณไหนครับ ขอบคุณครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/08/14, [09:11:20] »

1. กรอง หากเปลี่ยนเป็นกรองล่างได้ จะดีกว่ากรองนอก เพราะสามารถล้างทำความสะอาดได้ง่ายกว่าครับ
2. เปลี่ยนหลอดครับ ส่วนใช้สีอะไรบ้าง ลองดูให้ห้องโชว์ตู้ก้ได้ครับ หรือ ขาว1 ฟ้า2 ชมพู1 ก็ได้ กลางๆดี
3. ได้ครับ

สกิมเมอร์ - เพราะไม่มีกรองล่าง ทำให้เลือกสกิมได้ไม่มากนัก หากมีกรองล่างก็เลือกได้หลายรุ่นหน่อย แต่ถ้าจะยังใช้กรองนอกให้เลือกสกิมแบบ External ครับขนาดประมาณ 700-900 ลิตร
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/08/14, [09:19:04] »

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากครับ ถ้าใช้กรองนอก ทำความสะอาดบ่อยแค่ไหนครับ เดือนละครั้งพอรึเปล่าครับ ปรกติไม้น้ำก็ 3-4 เดือนครั้งครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/08/14, [09:43:20] »

ผมเป็นคนขี้เกียจ และ เวลาในการดูแลตู้ ถือว่าน้อยมากหากเปรียบเทียบกับ สมช.ท่านอื่นๆ
แต่ การล้างถุงกรอง ผมไม่เคยขี้เกียจครับ อย่างแย่ 3วันต้องล้างถุงกรองกับถ้วยสกิมฯแล้วครับ
จึงอาจจะไม่สะดวกกับการเปิดฝาเครื่องมาเอาใยกรองออกล้างบ่อยๆ  อีกทั้ง
ใยกรอง กับ ถุงกรอง ความละเอียดแตกต่างกันมาก ความใสของน้ำในตู้จะแตกต่างกันแบบเห็นได้เลย

สมัยผมเลี้ยงใหม่ๆ ก็ใยกรองครับ ซ้อน2-3แผ่น ยิ่งเปื่อยก็ยิ่งล้างยาก
หลังจากใช้เป็นถุงกรอง น้ำใสกว่าเดิมเยอะมาก ต้องลองครับ แล้วจะรู้

ส่วนทำไมต้องล้างบ่อยๆ เพราะผมขี้เกียจไง... จึงต้องตัดของเสียตั้งแต่ต้นทางให้เร็วที่สุด ค่าของเสียในตู้จึงเพิ่มไม่มากทำให้ระบบแบคฯในตู้ที่มีทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ
จึงมีเวลาเหลือ(อันน้อยนิด) ในการนั่งชม ไม่ต้องเสียเวลามาคอยนั่งแก้ปัญหาในการลดของเสียด้วยวิธีอื่นครับ

*** เพิ่มเติม การล้างกรอง ความหมายของผมคือล้างเฉพาะส่วนของใยกรองในเครื่องนะครับ มีเดียถ้าไม่จำเป็นไม่ต้องล้างครับ แต่ถ้าเริ่มมีตะกอนมากๆ คงรู้แล้วว่าต้องใช้น้ำเก่าเขย่าๆๆๆพอให้ตะกอนหลุดออกไป อันนี้ก็เป็นของเสียของกรองนอกเหมือนกันในเรื่องของตะกอนตกค้าง ****
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/08/14, [09:45:05] โดย bill2517 »
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/08/14, [11:07:49] »

ส่วนตัวแนะนำให้ทำกรองล่าง
ระยะยาว คุ้มกว่าเยอะครับ  ตู้48
ถ้าเลี้ยง ปะการัง รวมปลาใหญ่ๆด้วยแล้ว กรองนอกเอาไม่อยู่หรอก
ไหนจะสกิมเมอร์ ไหนจะพวก มีเดียคาร์บอน
เวลาพักปลาก็เอาพักไว้ในตู้กรองก็ได้
... แต่เมื่อมีกรองล่าง ก็ต้องคิดว่า น้ำในระบบจะเพิ่มขึ้น ชิลเลอร์ 66A
เอาไม่อยู่ แน่ๆคับ ในส่วนนี้ผมแนะนำ ให้ติดคอยล์ เพื่อควบคุมอุณหภูมิ
ตู้ทะเลถ้าอุณหภูมิแกว่ง 2-3 องศา ถือว่าเยอะน่ะคับ ลองคิดๆดูน่ะคับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/08/14, [11:27:03] »

ขอบคุณมากครับ อยากถามอีกนิด คือในบ้านอุณภูมิตู้ที่ไม่มี chiller ประมาณ 28-30 องศา นี่ปลาทะเลอยู่ได้ไหมครับ ถ้าอยู่ได้ จะได้เอา 66a ไว้เลี้ยงไม้น้ำตู้เล็ก ขอบคุณครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/08/14, [15:09:18] »

แนะนำว่าไม่เกิน 30 จะดีมากๆ ควรจะควบคุมไม่ให้ขึ้นลง +-1 องศา
สำคัญคือทุกอย่างๆ ต้องนิ่งคับ
Tum... ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/08/14, [15:48:06] »

ตู้48...กระจกกี่มิลเอ่ย..ถ้าไม่ถึง10ก้อันตรายนะครับ..
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/08/14, [16:33:09] »

อย่าเริ่มด้วยตู้ใหญ่ ความเสียหายจะสูง

เอาตู้เก่าเป็นกรองล่าง น้ำครึ่งตู้ แล้วตัดตู้ใหม่เอาเล็กสัก36พอ
เหลือแค่ชิลเล่อร์เดิมใช้ได้พอดีๆ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/08/14, [19:49:27] »

ขอบคุณทุก คห มากครับ ต้องคิดใหม่ละ แต่ไม่ท้อ อิอิ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/08/14, [19:56:22] »

กระจก 6 มม ครับ ตู้คานร้านนิศาชลครับ ไม่พอใช่ไหมครับ ต้อง 10 มม ป่ะครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/08/14, [21:51:05] »

ถ้าพื้นฐานดี เข้าใจระบบ มีคนให้คำปรึกษา และรู้จักถาม และแสวงหาความรู้ตลอด
ไม่ใช่ลองมั่วๆ อยากทำอะไรก็ทำ ลงปลาแบบมั่วๆ ซื้อปะการังที่ไม่รอดในระบบปิด แบบนี้ ล้มแน่นอนคับ

ส่วนตัว คิดว่าเริ่มจากตู้ขนาดไหนก็ได้น่ะ ตู้ยิ่งเล็กระบบยิ่งคุมยาก เพราะค่าต่างๆเปลี่ยนได้เร็ว
ถ้าเริ่มจากตู้ใหญ่ แน่นอนคับ อุปกรณ์ค่าใช้จ่ายมากขึ้นตามตู้
.... ผมแนะนำ เริ่มจาก ตู้ 36 นี่และคับ
กำลังพอดี แล้วเอาตู้เก่า 48นิ้ว มาทำเป็น กรองล่าง ตามที่คุณ Lolicon ว่ามา
ลองไปเดินดูพวกร้านตาม สวนน่ะคับ อย่างร้าน wwr(world wide reef) แนะนำดีของดี ประกันเทพ  [เจ๋ง]
รึจะเข้าไปในชมรม SRC(siam reef club) แล้วขอคำปรึกษาดู หาความรู้มากๆไว้ก่อนน่ะคับ(แต่บางอย่างถ้าไม่ลองทำก็ไม่รู้ ตู้ใครตู้มันระบบไม่เหมือนกัน)  [on_035] [on_035]
Tum... ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/08/14, [09:08:21] »

โอ๊ะ..กระจก6มิล ของผม8มิลมีทั้งขอบมีทั้งคานยังเสียวๆอยู่เลย มีตัวทำคลื่นก็ไม่กล้าโยก  ใช้สลับเปิดสลับปิดทุก20นาที อิ..อิ..แบบว่ากลัวเกิดซึนามิในห้องอะค๊าบ...
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์