Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ช่วยแนะนำพรรณไม้ลงตู้ด้วยครับ  (อ่าน 1378 ครั้ง)
Master.New ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/08/14, [22:01:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ข้อมูล
ตู้ 18 x 10 x 12
ดิน ADA Amazonia
คาร์บอนยีส
ยังไม่มีไฟ

ซื้อของทีละอย่างมาตั้ง 2 เดือนแล้วยังไม่ได้เริ่มเลยครับ

คำถาม
1. ผมมีแบคทีเรียตั้งตู้ของ ADA (Bacter 100,Clear Super,Tourmaline BC,Penac W,Penac P) แล้ววัสดุรองพื้นต้องเป็น Power Sand เหรอเปล่า ผมเอาหินหินพัมมิสลงได้มั้ย
2. เลย์เอาท์มีต้องแก้ตรงไหนมั้ยครับ
3. ต้องรันน้ำ 1 เดือนก่อนลงต้นไม้มั้ยครับ
4. ควรเลือกต้นไม้อะไรดีครับ

Beautiful World ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/08/14, [23:59:25] »

คำถาม
1. ผมมีแบคทีเรียตั้งตู้ของ ADA (Bacter 100,Clear Super,Tourmaline BC,Penac W,Penac P) แล้ววัสดุรองพื้นต้องเป็น Power Sand เหรอเปล่า ผมเอาหินหินพัมมิสลงได้มั้ย
2. เลย์เอาท์มีต้องแก้ตรงไหนมั้ยครับ
3. ต้องรันน้ำ 1 เดือนก่อนลงต้นไม้มั้ยครับ
4. ควรเลือกต้นไม้อะไรดีครับ

ตอบ
1. รอผู้อื่นละกัน ผมเคยใช้แต่ดิน Black Earth
2. ผมว่าขอนสวยนะครับ แต่ไม่ควรวางสมดุลไป น่าจะวางมุมๆแนวๆ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=261624.0
3. ลงต้นไม้ได้เลยครับ
4. ถ้าเอาแนวที่ผมแนะนำก็น่าจะเป็นพวก เฟิร์น มอส อเมซอน บูเซป ประมาณนี้
kitsana2537 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/08/14, [08:56:37] »

1 . แบคทีเลียครบเซต จัดหนักขนาดนี้ ลงพัมมิสเปล่าๆเลยก็ได้ครับ ไม่ต้องถึงเพาเวอร์เเซน วิธีก็ เอาแบคคลุกพัมมิสซ่ะ หรือ เอาแบทลงก่อนแล้วพัมมิสทับ
2 . ขอนไม้มันเตี้ยไปมะ ลองขอนอื่นที่สูงกว่านี้ดูนะครับ
3 . เติมน้ำแล้วปักได้เลยครับ เพราะเรามีแบทเเล้ว
4 . ตามใจเราเลยครับ แต่ถ้าอยากได้แนวนี้ก็ลอง แฮกลาสมินิ มอสพันขอนเอา  [งง] [งง]    นึกไม่ออกล่ะ

xxx2 xxx2
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์