Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การแก้ปัญหา กรณีเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน  (อ่าน 1392 ครั้ง)
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/08/14, [11:13:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เวลาก้นตุ้มีปัญหา ไม่ว่าจะอยู่ๆ โทรม เหี่ยว หด ไม่ยอมบาน ร่อน ฟอกขาว กร่อน ถ้าอุปกรณ์ แบบเดิม การเปิดไฟ แบบเดิม แต่อยู่มันเกิดปัญหาเหล่านี้ขึ้นมา สิ่งแรกที่ควรทำคือ ตักน้ำในตู้ออกมาสักหนึ่งแก้ว เอาไว้ทดสอบค่าน้ำ แล้วทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำ โดยให้ค่าความเค็มและอุณหภูมิใกล้เคียงของเดิมมากที่สุด

การถ่ายน้ำเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าที่ดีมาก

ถ้าเกิดปัญหา แล้วมัวมานั่งหาสาเหตุกันอยู่ มาวิเคราะห์กันว่าค่าโน้นค่านี้ตก ต้องเติมนั่นเติมนี้ พอดีครับ ตายหมด

เวลาเลี้ยงตู้ทะเล การจะเติมอะไรลงไป ให้คิดว่าเติมเพื่อเสริมสร้าง อย่าไปคิดว่าเติมเพื่อแก้ปัญหา เพราะถ้าเติมเพื่อแก้ปัญหา ทีนี้เติมกันไม่จบไม่สิ้น

บางคนไม่รู้ความสัมพันธืของตัวแปรต่างๆ เช่น ค่า kH pH Ca พวกนี้เมื่อตัวหนึ่งเปลี่ยนแปลงตัวอื่นก็จะมีการเปลี่ยนตามไม่มากก็น้อย และเรื่องปริมาณคาร์บอน และอื่นๆ ค่าพารามิเตอร์พวกนี้มีการเปลี่ยนแปลงที่สอดคล้องและขัดแย้งกันหลายตัว การเติมโดยไม่คิดหน้าคิดหลังเพื่อแก้ปัญหาก็จะทำให้ตุ้มีปัญหามากกว่าเติม

ถ้าเลี้ยงอยู่ ตู้ปกติ มีความสุขดี เราอยากจะเติมอะไรเพื่อเสริม ก็วัดค่าดูก่อนว่ามันมีเท่าไหร่ แล้วเติมแต่น้อย แล้ววัดค่าต่างๆ อีกที

เพราะฉนั้นผมขอแนะนำว่า เวลามีปัญหาในตุ้แบบเร่งด้วย คืออาการไม่ค่อยดีแล้ว รีบถ่ายน้ำก่อน อย่าเพิ่งไปวัดค่าโน้นค่านี้ แล้วไปรอคำตอบ ไปรอปรึกษา มันจะไม่ทันการเอาครับ ถ่ายน้ำก่อนแล้วค่อยหาสาเหตุ

บางคนปะการังเริ่มร่อน ก็ยังมัวแต่ถามโน้นถามนี้ มาหาวิธีทำจะลดค่านั้น จะเพิ่มค่านี้ พอดีครับ ไม่ได้ใส่ ตายหมดก่อน

คำถามต่อมาคือจะเปลี่ยนถ่ายกี่เปอร์เซนดี ก็ตามสถานการณ์ ถ้าดูแล้วไม่มาก เปลี่ยน 20% ก็ได้ หรือถ้ามีการเตรียมน้ำไว้พร้อมแล้ว ทั้งเรื่องอุณหภูมิ และความเค็ม เปลี่ยนได้ถึง 60%  ยิ่งตู้ไหนเลี้ยงน้ำทะเลนะเปลี่ยนง่ายเลย

แต่ถ้าในกรณีที่ใครมีของที่่อ่อนไหวมากๆ ก็พิจารณาเป็นเหตุการณ์ไปนะครับ

chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/08/14, [19:13:56] »

สอบถามเพิ่มเติม ในกรณีแบบที่ว่ามานี้
ถ้าเราใช้การตีเกลือ เร่งด่วนสุด ควรผสมไว้กี่ ชม ครับ?
หรือรอจนแค่ละลายหมด น้ำใสแล้วใช้ได้เลย

หรือควรมีเวลาขั้นต่ำ เช่น 1 ชม หรือไม่น้อยกว่า 2-3-4 ชม. อะไรแบบนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/08/14, [20:00:23] »

สอบถามเพิ่มเติม ในกรณีแบบที่ว่ามานี้
ถ้าเราใช้การตีเกลือ เร่งด่วนสุด ควรผสมไว้กี่ ชม ครับ?
หรือรอจนแค่ละลายหมด น้ำใสแล้วใช้ได้เลย

หรือควรมีเวลาขั้นต่ำ เช่น 1 ชม หรือไม่น้อยกว่า 2-3-4 ชม. อะไรแบบนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

สำคัญที่น้ำด้วยนะครับ อย่าลืมเรื่องคลอรีน นะครับ ก็ละลายให้หมด รอให้ใส น่าจประมาณ 2-4 นั่นแหละครับ
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/08/14, [22:50:54] »

สำคัญที่น้ำด้วยนะครับ อย่าลืมเรื่องคลอรีน นะครับ ก็ละลายให้หมด รอให้ใส น่าจประมาณ 2-4 นั่นแหละครับ
อย่างผมตีไว้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงพอเริ่มใสก็เปลี่ยนเลยอย่างงี้มีผลเสียมั้ยครับ  ผมสังเกตว่าปอมปอมของผมมันเริ่มเหี่ยวเลยคิดว่าkhน่าจะตก เรื่องการตีเกลือมีส่วนมั้ยครับ  sick1
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/08/14, [09:18:17] »

อย่างผมตีไว้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงพอเริ่มใสก็เปลี่ยนเลยอย่างงี้มีผลเสียมั้ยครับ  ผมสังเกตว่าปอมปอมของผมมันเริ่มเหี่ยวเลยคิดว่าkhน่าจะตก เรื่องการตีเกลือมีส่วนมั้ยครับ  sick1
กรณีเร่งด่วนมากๆ ตีไว้ไม่นานแล้วเปลี่ยนเลย อาจจะมีผลนิดหน่อย เช่นเรื่องอุณหภูมิน้ำในตู้กับน้ำใหม่แตกต่างกันมาก
แต่ถ้าปกติไม่รีบร้อนมาก ก็ทิ้งไว้ซัก2-4ชั่วโมงตามคุณ Mixer ครับ (น้ำประปาไม่ได้นะครับ คลอรีนยังมีอยู่)

ส่วนปอมๆเหี่ยว นี่คือเหี่ยวหลังจากเปลี่ยนน้ำหรือเปล่า ถ้าใช่ อาจจะเพราะ Parameter น้ำเก่ากับใหม่แตกต่างกันเยอะมาก จึงอาจจะมีแสดงอาการบ้าง แต่ไม่นานน่าจะหายครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/08/14, [21:44:38] »

กรณีเร่งด่วนมากๆ ตีไว้ไม่นานแล้วเปลี่ยนเลย อาจจะมีผลนิดหน่อย เช่นเรื่องอุณหภูมิน้ำในตู้กับน้ำใหม่แตกต่างกันมาก
แต่ถ้าปกติไม่รีบร้อนมาก ก็ทิ้งไว้ซัก2-4ชั่วโมงตามคุณ Mixer ครับ (น้ำประปาไม่ได้นะครับ คลอรีนยังมีอยู่)

ส่วนปอมๆเหี่ยว นี่คือเหี่ยวหลังจากเปลี่ยนน้ำหรือเปล่า ถ้าใช่ อาจจะเพราะ Parameter น้ำเก่ากับใหม่แตกต่างกันเยอะมาก จึงอาจจะมีแสดงอาการบ้าง แต่ไม่นานน่าจะหายครับ

สมมุติถ้าเกิดผมใช้น้ำประปา แล้วเอามาละลายเกลือเอาไว้ก่อนแล้วพักให้คลอรีนหาย กับพักน้ำประปาก่อนแล้วค่อยละลายจะแตกต่างกันมั้ยครับ เริ่มขี้เกียจขนน้ำแล้วครับ ้hahaha

ส่วนปอมปอมผมเจอสาเหตุแล้วครับ โดนตระกรับสามสีตอดต่อหน้าต่อผมเลยหายไปทั้งต้นเหลือแต่ตอเลยครับ [on_009] ส่วนที่เป็นตอมันจะขึ้นมาอีกมั้ยครับ
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/08/14, [22:08:42] »

สมมุติถ้าเกิดผมใช้น้ำประปา แล้วเอามาละลายเกลือเอาไว้ก่อนแล้วพักให้คลอรีนหาย กับพักน้ำประปาก่อนแล้วค่อยละลายจะแตกต่างกันมั้ยครับ เริ่มขี้เกียจขนน้ำแล้วครับ ้hahaha

ส่วนปอมปอมผมเจอสาเหตุแล้วครับ โดนตระกรับสามสีตอดต่อหน้าต่อผมเลยหายไปทั้งต้นเหลือแต่ตอเลยครับ [on_009] ส่วนที่เป็นตอมันจะขึ้นมาอีกมั้ยครับ

จากประสบการณ์นะครับ ของอ่อนตายยากครับ ยังกะวัชพืช ผมเคยถอนปอมๆออกจนหมดเช็คจนแน่ไจไม่เห็นเนื้อติดแล้วแม้แต่น้อย 2 อาทิตย์ถัดมางอกเฉยเลย (ที่ดึงออกเพราะจะเอาหินก้อนนั้นไห้สตาร์ลาม แต่ดันไม่ลาม ปอมๆดันฟื้นกลับมากินที่แทน เซ็ง) แต่ของผมไม่มีปลาหรือสัตว์อื่นมากวนนะครับ ท่าทีปลาคอยตอดก็ไม่ทราบเหมือนกัน
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/08/14, [23:39:45] »

จากประสบการณ์นะครับ ของอ่อนตายยากครับ ยังกะวัชพืช ผมเคยถอนปอมๆออกจนหมดเช็คจนแน่ไจไม่เห็นเนื้อติดแล้วแม้แต่น้อย 2 อาทิตย์ถัดมางอกเฉยเลย (ที่ดึงออกเพราะจะเอาหินก้อนนั้นไห้สตาร์ลาม แต่ดันไม่ลาม ปอมๆดันฟื้นกลับมากินที่แทน เซ็ง) แต่ของผมไม่มีปลาหรือสัตว์อื่นมากวนนะครับ ท่าทีปลาคอยตอดก็ไม่ทราบเหมือนกัน
ครับผม ได้อ่านอย่างงี้ก็สบายใจเลยครับ  ขอบคุณมากครับ สตาของผมที่ยอมบานมาหลายอาทิตก็คงเป็นเพราะไอ้เจ้าตะกรับสามสีเหมือนกัน
ผมรู้สึกว่าถ้าผมจ้องมองที่ตุ้มันจะไม่มาตอดเลย แต่พอไม่มองมันตอดทันที อย่างตอนที่ผมเห็นมันกินปอมๆ ผมหันไปเห็นโดยบังเอิญพอดี พอมันเห็นผมมอง มันก็รีบว่ายหนีออกจากปอมๆกอนั้นเลย มันร้ายจริงๆ [on_026] ไม่รุ้ว่ามีใครเป็นเหมือนผมบ้าง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์