Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พาไปร้านขายปลาสวยงามในญี่ปุ่น  (อ่าน 8408 ครั้ง)
Patto ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 05/08/14, [23:56:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่รู้จะลงห้องไหน เห็นว่าเกี่ยวกับปลา เลยเอามาลงห้องนี้นะครับ

ปกติอ่านบทความ รีวิวของคนอื่นมาก็หลายครั้ง ขอเขียนมั่งนะครับ เป็นมือใหม่หัดเขียนนะครับ(≧∇≦)รูปที่ถ่ายใช้ ไอโฟนรุ่นเก่าถ่าย อาจไม่ชัด หรือถึงขั้นเบลอก็ขอโทษนะครับ _/\_
วันนี้ขอพาไป ร้านขายปลาสวยงามในญี่ปุ่นครับ เผื่อท่านไหนสนใจอยากไปดู
ครั้งนี้ผมเดินทางไปที่ P.D.Center ในเขตโตเกียวนะครับ ถึงจะบอกว่าโตเกียว แต่ก็ยังห่างกับ โตเกียวที่คนส่วนใหญ่รู้จักกันนะครับ เรียกว่าชานเมืองโตเกียวละกัน
วิธีไป
จากโตเกียว ต้องนั่งสาย Chou line (中央線) มุ่งหน้าไปทาง Takao (高尾) นะครับ นั่งไปลง สถานี Tachikawa (立川) ออกสถานีฝั่งทิศเหนือ (北口) แล้วลงไปจะเจอ สถานี รถบัส นั่งที่เขียนว่า Matsumuradanchi (松村団地) ตอนผมขึ้น ตัวรถเขียนสาย 23 นั่งจากชานชาลา 4 นั่งไปราว40 นาที จะลงสถานี Danchinishi (団地西) ค่าโดยสาร 320 เยน สังเกตว่าลงมาจะเจอทุ่งทานตะวัน จากนั้นเดินย้อน มาที่สามแยก แล้วไปทางซ้ายครับ เดินไป ประมาณ 1 นาที จะเจอไปรษณีย์ ตัวร้าน อยู่ถัดไปครับ
ข้อมูลร้าน (ข้อมูลจากเวปร้าน)
เวลาทำการ : เปิด 10:00 - 20:00 ทุกวัน ไม่มีวันหยุด
พื้นที่ร้าน : 2800 ตรม.
ตู้ปลา : 2600 ตู้
ตัวร้านจะแบ่งโซน ปลา สัตว์เลื้อยคลาน เต่า นก ไว้เป็นส่วนๆนะครับ
แต่จะเน้นหนักที่ปลานะครับ มีทั้งปลาน้ำจืด และ ก็ปลาทะเลครับ

ลงรถมาเจอทุ่งนี้ล่ะครับ

หน้าร้านครับ P.D. Centre

มองไปทางไหนก็มีแต่ตู้ปลา เรียงรายไปหมด^^

ปิรันย่าใน ญี่ปุ่นขายได้ครับ ไม่ผิดกฏหมาย
(ไม่ได้ลงรูปเพราะเบลอเกิน 555)
ปลาจากไทยก็มีนะครับ ราคาเอาเรื่องทีเดียว
ตัวนี้ช้อตบอดี้

ไม้น้ำกระถางแก้ว สวยดี ^^

ตู้เรดบี กะ มอส

ไฮไลท์ตั้ง ไว้กลางร้านตัวใหญ่มากกก ราคาก็เอิ่ม... (; ̄O ̄)

ตู้ไม้น้ำบางส่วนในร้าน

เป็นบ้านเลย ชอบมาก

โซนปลาทะเล

ปลาไหลแบบนี้ก็มีขาย บางตัวบอกด้วยว่ามาจากทะเลไหน

โซนชั้น 2 จะขาย อุปกรณ์ต่างๆที่เกี่ยวกะการเลี้ยงแล้วก็ยังมีของทั้งอีฮาม แล้วก็ ADAด้วย

เดินจนเหนื่อย ไม่รู้ซื้อไรดี เจอเล่มนี้
เล่มใหม่ของเดือนนี้ จัดไป (=´∀`)人(´∀`=)

อันนี้รูปบ้านลูกค้าของร้าน เลี้ยงปลาแพงมากกก เป็นบ่อลอย กระจกเกือบเต็มบาน ปริมาตรน้ำ 9ตันครับ เห็นแล้ว เกิดกิเลส อย่าให้มีเงินนะ 555

กลับถึง Tachikawa (立川) หมดแรงเลยจัดไปซักชาม เติมพลัง

จบละครับ ขอบคุณทุกท่านที่ตามอ่าน รูปที่ถ่าย ใช้มือถือรีบถ่าย เห็นพนักงานยืนกดดัน กลัวเค้าว่า 555 อาจจะตกรายละเอียดไปบ้าง ต้องขอโทษด้วยนะครับ
ถ้าชอบ ผมจะพยายามรีวิว ร้านอื่นๆ มาลงให้ดูวันหลังนะครับ ^_^
(คาดว่าจะไปอีก 4-6 ร้าน)
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/08/14, [00:39:31] »

ร้านใหญ่ขนาดนี้ เดินดูเล่นได้ทั้งวัน
expired_x ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/08/14, [07:20:08] »

น่าสนใจมากครับ มีประโยชน์สุดๆ [on_066]
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/08/14, [21:35:38] »

วันนี้ไปมาเพิ่มอีก 1 ร้านนะคับ แต่หมดแรงละ ไว้วันหลังจะมารีวิวให้นะคับ
 [on_051]

toriyama ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/08/14, [14:20:28] »

แจ่ม รอชมตอนต่อไป
baka ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/09/14, [12:45:49] »

[on_026]
シュリンプ糞 ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/09/14, [06:18:58] »

おうごんなまず Europe Giant Catfish (เผือก) めっちゃすげえ。

ตอนอยู่โน่นผมไม่ได้สนใจเรื่องปลา กับตู้ไม้น้ำเลย เพราะพื้นที่ไม่อำนวย
และสนใจแต่自転車旅行กับเพื่อน

พอกลับมานี่ต้องเปลี่ยนงานอดิเรกใหม่ เพราะขี่บนถนนเมืองไทยอันตรายเกินไป
แต่สินค้า アクア・デザイン・アマノ นี่มัน 超超超高いจริงๆครับ

ว่าแต่ว่าทางร้านเขาไม่ 撮影禁止 หรือครับปกติ คนญี่ปุ่นเขาถือมากเลยนี่หน่า
 [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/14, [06:24:37] โดย dotj »
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/03/15, [23:21:55] »

หายไปนาน งานยุ่งมากไม่มีเวลามาเขียนเลย
ขอต่อ ตอนต่อไปนะครับ
คราวนี้ พาไปชมร้าน PauPauGarden
ที่ผมไปมี 2 ร้าน มีร้านนึง อยู่แถวตลาดปลา ซึคิจิ (Tsukiji Fish Market) รูปตามโพสเก่าข้างบนนะครับ
ชื่อร้านจะเขียนว่าเป็นสาขา Ginza แต่จะตั้งอยู่ใกล้ตลาดซึคิจิ ครับ
อีกร้าน อยู่แถว Shinjuku ครับ

สาขา Ginza
การเดินทาง นั่งรถไฟสาย Ooado Line (大江戸線) ลงจากสถานี ซึคิจิ (築地市場駅)
ออกทางออก A3 เดินไป 1 นาที ก็จะเจอร้านครับ
เวลาทำการ วันธรรมดา 13:00 - 21:00 , เสาร์-อาทิตย์และวันหยุดอื่นๆ 11:00 - 20:00

สาขา Shinjuku
การเดินทาง นั่งรถไฟใต้ดิน ออกทางออก E2 ร้านจะอยู่ระหว่างทางจากตัวสถานีถึงถนนด้านบน
เวลาทำการ วันธรรมดา 13:00 - 21:00 , เสาร์-อาทิตย์และวันหยุดอื่นๆ 11:00 - 20:00
ปล. ร้านสาขา ชินจูกุ ไม่มีรูปนะครับ เพราะร้านค่อนข้างเล็ก และคล้ายกับ สาขา Ginza แล้ว

จริงๆ ร้านนี้ ทั้ง 2 สาขา เน้นคนทำงาน ที่สามารถแวะซื้อก่อนกลับบ้านได้ครับ ผมไปถึงร้านตอนเย็น
เห็นคนเพิ่งเลิกงาน เข้ามากันให้เพียบ

หน้าร้านมีตู้ไม้น้ำ สวยเชียว

ตู้ปลาคล้ายๆ กันทุกร้าน เป็นแนวตั้งจัดเรียงให้เดินดูไปมาแบบ งงๆ

ที่นี่ก็มีปลาถุง ไม้น้ำถุง เหมือนบ้านเราเลยครับ

มุมตู้ทะเล

ตู้ครึ่งบกครื่งน้ำ

โซนอุปกรณ์

ADA เพียบ ร้านนี้เป็นร้านที่ได้รับอนุญาติ จากทาง ADA ให้ขายได้แบบเกรดบนสุด(ขายได้มากชนิดสุด)

ตู้ ADA งามดีจัง

ตู้ใส่ไม้น้ำขนาดใหญ่ตั้งตระหง่านกลางร้าน ^_^

เดินดูเลยได้ของฝากติดไม้ติดมือมาเล่ม

เดินจนเหนื่อย เลยต้องไปจัด ซูชิชื่อดังแห้ง ตลาดปลา ซึคิจิ ร้าน SushiDai ครับ  [on_055]
อร่อยมากกกกก

จบแล้วครับ ไว้มีเวลาจะมาอัพเดท ร้านอื่นๆ ต่อนะครับ

ปล. สำหรับท่านที่ไปเที่ยวเองเป็นหมู่คณะ หากเดินทางไปตลาดปลาซึคิจิ แล้วหาร้านซูชิดีๆทาน ถ้าท่านมีเพื่อนดี รอต่อคิวร้านซูชิให้ได้ แนะนำระหว่างรอ ฝากเพื่อนแล้ววิ่งมาดูครับ กว่าจะได้เข้าร้าน เราก็ชมสบายใจแล้ว  [on_026]

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/03/15, [23:41:44] »

รูปสุดท้ายทำร้ายจิตใจมาก -*-
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/03/15, [23:36:16] »

อยากไปบ้างครับ  ้hahaha
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/03/15, [22:25:38] »

รูปสุดท้ายทำร้ายจิตใจมาก -*-

อร่อยมากครับ แนะนำให้หาโอกาสไปลอง ของดังในตำนาน ^_^
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/03/15, [22:26:30] »

อยากไปบ้างครับ  ้hahaha

ต้องลองหาโอกาสไปครับ มีที่ให้เที่ยวเยอะ ^_^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์