Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามอีกแล้วครับ5555 ข้อสงสัยเยอะมาก  (อ่าน 1463 ครั้ง)
Joe Sarawut ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/08/14, [19:42:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามเยอะหน่อยครับอยากได้ที่เดียวดีๆเลยครับอิอิ
1. ทำไมตู้กุ้งแคระผมน้ำเหลืองเหมือนตู้ทะเลเลยครับ
2. ไม่ใช้ดินเลี้ยงกุ้งแคระได้ไหมครับ พอดีเอาไว้เลี้ยงกุ้งเชอรรี่ครับ ในลังโฟมครับ
3. ขอนที่ไม่จมน้ำทำยังไงให้มันจมน้ำครับ
4. อาหารที่กุ้งแคระกินแบบรุมกินเกาะกันเป็นก้อนๆเป็นอาหารของอะไรครับราคาแพงไหม
5. ในตู้มียุงมาวางไข่ เห็นมีลูกน้ำอยู่กำจัดยังไงครับตักยากครับ
6. มีไม้น้ำอะไรที่สังเคาะแสงน้อยหรือไม่สังเคาะแสงบ้างครับ
7. ตู้กุ้งแคระต้องมีกระแสน้ำวนเหมือนตู้ทะเลไหมครับ ขอบคุณครับมือใหม่ครับที่ถามเยอะเพราะอยากจัดแบบทีเดียวจบครับถ้าเกิดการตายแล้วสงสารครับ อิอิ
SmileOct. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/08/14, [23:20:09] »

1: อาจจะเหลืองมาจากดิน หรือ ขอนไม้. ถ้าอยาให้หายเหลือง ลองหา ถ่านคาร์บอน มาดูด
2: ไม่ใช้ดินก้เลี้ยงไดิครับ
3: ขอนไม้ถ้าจะให้จม 1ต้ม 2แช่น้ำ แต่อาจจะช้าหน่อย ถ้าต้มจะช่วยให้ขอนไม้หายเหลืองเร็วขึ้น
4:อาหารมีหลายยี่ห้อมาก ของไทย จีน ญี่ปุ่น ฝรั่ง ลองเดินหาตามเจเจดูนะครับ
5: ลูกน้ำถ้าจะกำจัดให้เลี้ยงปลาไว้สักตัวสองตัวให้กินลูกน้ำครับ
6: ต้นไม้ที่ไม่ยุ่งยากในการเลี้ยงก้พวกมอส อะนูเบียส ส่วนต้นไม้ที่ไม่สังเคราะห์แสงน่าจะมีแต่ต้นไม้ที่ตายแล้ว
7: อาจจะไม่ต้องวนแรงเหมือนตู้ทะเล แต่พยายามไม่ให้มีจุดอับของตู้

ปล. ควรรันน้ำทิ้งไว้ก่อนลงกุ้งนะครับ [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/08/14, [23:22:31] โดย SmileOct. »
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/08/14, [19:08:33] »

น้ำเหลืองต้องเปลี่ยนน้ำไหมครับหรือปล่อยไว้ให้เหลืองต่อไปครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/08/14, [08:12:03] »

น้ำเหลืองต้องเปลี่ยนน้ำไหมครับหรือปล่อยไว้ให้เหลืองต่อไปครับ

ถ่ายน้ำเก่า แล้วเปลี่ยนน้ำใหม่ ได้ตามความเหมาะสมครับ และ นานๆ ไป น่าจะเหลืองช้าลงเอง

ถ้าเป็นการเหลืองจากขอนไม้นะครับ
coaloveam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/08/14, [08:56:45] »

ผมเอาขอยไม้แช่ในอ่างน้ำประมาณ3อาทิตย์ถึงจะจมพอใส่ตู้น้ำก็ไม่เหลืองนะใสเหมือนเดิมตู้ผม24ใช้ระบบกรองพื้นปูด้วยหินคีรีก้า5โลอาทิตย์นึงผมเปลี่ยนน้ำครั้งละ2ขันแล้วเติมลงไปใหม่ใช้มา2เดือนล่ะน้ำก็ไม่เสียไม่เห็นอีกต่างหากใสเหมือนเดิม
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/08/14, [21:51:07] »

ขอนผมทั้งต้มทั้งแช่ เปลี่ยนน้ำ70 เปอร์เซ็น ใส1วันพอวันที่ 2 เหลืองอีกแล้วครับ
coaloveam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/08/14, [02:12:21] »

ขอนผมทั้งต้มทั้งแช่ เปลี่ยนน้ำ70 เปอร์เซ็น ใส1วันพอวันที่ 2 เหลืองอีกแล้วครับ

แต่ที่ผมพอรู้เขาบอกว่าให้ต้มเป็นชั่วโมงจนกว่ายางจะออกครับอันนี้ผมก็ไม่แน่ใจแต่ขอนผมเป็นขอนไม้แห้งๆหาเก็บข้างทางเอาแช่น้ำจนกว่าจะจมพอลงตู้ก็ไม่เหลืองนะหรือไม่ถ้าไม่แน่ใจก็ลองต้มเสร็จแล้วทิ้งไว้ในตู้เปล่าหรือกะละมังดูถ้าน้ำที่แช่ไม่เหลืองแล้วเอาลงตู้มันเหลืองแสดงว่าเป็นอย่างอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/08/14, [02:15:57] โดย coaloveam »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์