Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: テラリウム ผลงาน ส่งท้ายปี ( ท้ายกระทู้ )  (อ่าน 16404 ครั้ง)
ROCKBUILDERS ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 29/07/14, [23:40:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วงนี้ มีเวลา อยู่สตูดิโอบ่อย
ก็เลยทำตู้ชื้นๆ ไม่เปียกมาก น้ำน้อย   ( ไม่รู้ว่าจะเรียกไม้น้ำได้มั๊ย ถ้าผิด โซน ขออภัยด้วยนะครับ ลบได้เลย ^^  )

terrarium style
โหล สูง 6 นิ้ว เส้นผ่าศูนย์ 4.2 นิ้ว เลี้ยงด้วยแสงแดด ในวันอากาศ ดีๆ ( แต่ไม่โดนแดดตรงๆ นะ )
วันไหน ฝนตก ก็เอาเข้าสตูดิโอ เปิดไฟเลี้ยง  โหล ปิดฝาตลอด เปิดวันล่ะ 30 นาที ไรไอน้ำ
ตอนนี้ทำขวดเล้ก ปริ่มน้ำๆ น้ำไว้ด้วย  ชุ่มๆ เลยเด๊่ยวมาอัพใหม่
* ใครเลี้ยงสไตล์นี้เอามาแชร์

ฝากเพจด้วยนะครับ  มีโหล  terrariumและมอสส อุปกรณ์ฺ พร้อมเลี้ยง
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.311272155707437.1073741831.258139267687393&type=3

instagram @jadd.w

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/11/15, [20:42:50] โดย ROCKBUILDERS »
Wsmp11 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/07/14, [00:46:43] »

สวยงาม [เจ๋ง]
นั่นต้นไรบ้างอะครับ แล้วใช้ไรเป็นวัสดุปลูกอ่าครับ
pichetpom ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/07/14, [04:49:31] »

อยากได้ตัวเล็ก
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/07/14, [09:16:32] »

เจ๋งมาก แนวนี้นานๆจะมาที [เจ๋ง] [เจ๋ง]
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/07/14, [10:15:53] »

ชอบมาก บวกให้ครับ [เจ๋ง]
checkshake ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/07/14, [12:59:28] »

ชอบ ๆ สวยงามมากครับ [เจ๋ง] [on_066]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/07/14, [14:27:08] »

สวยมากๆครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
kitsana2537 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/07/14, [16:35:11] »

น่ารักดี มี ตุ๊กตาแมว  [เจ๋ง]
chicky ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/08/14, [12:33:24] »

มันต้องเปิดปิดฝา

คุมแสงคุมตะไคร่ไหมครับ
IT - กิ๊กก๊อก ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/08/14, [14:26:59] »

วางไว้ที่โต๊ะทำงาน ทำให้เราผ่อนคลายได้เยอะเลยครับแบบนี้  [เจ๋ง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/08/14, [18:18:39] »

สวยงาม [เจ๋ง]
นั่นต้นไรบ้างอะครับ แล้วใช้ไรเป็นวัสดุปลูกอ่าครับ

มีมอส เปลือกไม้ มอสดาว และมอสบ้านๆ ไทยๆ ที่เห็นกันทั่วไปครับ

วัสดุปลูก ผมแบ่งตามโซนครับ ถ้าโซนที่วางมอสดาว ไว้ ใช้ดินเหนียวผสมทรายและโรยดินปลูกบางๆ
แต่โซน ที่มีมอสเปลือกไม้ จะ ใช้ spagmoss และกากมะพร้าวครับ 

อยากได้ตัวเล็ก
เจ๋งมาก แนวนี้นานๆจะมาที [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ชอบมาก บวกให้ครับ [เจ๋ง]
ชอบ ๆ สวยงามมากครับ [เจ๋ง] [on_066]
สวยมากๆครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
น่ารักดี มี ตุ๊กตาแมว  [เจ๋ง]

ขอบคุณ พี่ๆน้องๆ ทุกท่าน ที่เป็นกำลังใจให้ ด้วยนะครับ  ^^

วางไว้ที่โต๊ะทำงาน ทำให้เราผ่อนคลายได้เยอะเลยครับแบบนี้  [เจ๋ง]

จริงด้วยครับ  ^^   

มันต้องเปิดปิดฝา

คุมแสงคุมตะไคร่ไหมครับ

ตะไคร่ไม่เคยขึ้นเลยครับ ในระยะ เวลา 40 กว่าวันมานี้  มันแค่ชื้นๆ ไม่เปียกมาก
แสงที่โดนก็ไม่แรงอะไรมาก แต่แดด เช้าเป็นหลัก ถ้ามีอะไร เปลี่ยนแปลงจะ มาบอกอีกทีนะครับ  ^^  ตอนนี้มีแต่งอกยอดใหม่
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/08/14, [19:09:22] »

RB tropical rain forest terrarium ตอนที่ 2  Diorama
โหลที่ 3 และ โหลที่ 4
รอบนี้ เน้นเป็น ป่าทึบ หน่อย ก็ เลยต้องเลือกมอสส ที่มีขนฟูเป็นพิเศษ
และที่ขาดไม่ได้คือ มอสสดาว

ตัวนี้เน้น เป็น ป่าดิบชื้นเลย ก็อัดกันเต็มที่ ให้ทึบเข้าไว้ ตัวนี้ใช้มอสที่เพาะในกาก มะพร้าวเก่าๆ
ช่วยได้เยอะ เรียกว่า รอบนี้แตกยอดมอสกันสวยงามมอสตัวนี้ ส่วนมากเลยเกิดบนเปลือกไม้ เกาะตามต้นไม้ ในป่าชื้นๆ แต่ก็ เลี้ยงเลี้ยงลงดินได้เช่นกันใช้เวลาปรับตัวหน่อย
แต่ของเราใช้ กากมะพร้าวชุ่มน้ำ ในการเพาะ

โหลนี้ ต้องใจทำ Diorama นักปีนเขา รอบหน้าจะสั่ง Mini figure  ของ preiser มาใช้ จะดูสมจริงกว่านี้

widyayoi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/08/14, [15:34:12] »

สวยมากกๆคับบบ
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/08/14, [09:45:47] »

สวยดีครับ [เจ๋ง]
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/08/14, [12:19:49] »

สวยเลยครับ น่ารักดี [เจ๋ง] [เจ๋ง]
artworkshop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/08/14, [22:49:31] »

สวยงามมากๆ เลยครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 12/08/14, [06:49:50] »

AWESOME!!!! สวยครับ เเจ่มมมมมมม  [เจ๋ง]
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/08/14, [09:31:37] »

ก่อนอื่น ต้องขอบคุณ ทุกๆ ความคิดเห็นด้านบน ด้วยนะครับ  ^^ 

テラリウム No.5

โหลใบที่ ที่5 โหลนี้ เลี้ยง MOSS ดาวล้วน ( เพราะมันเลี้ยงแล้ว อึดอดทน มากที่สุด ในความรู้สึกส่วนตัว )
แต่ก็ โดนลมพัด จังๆ ก็แห้งตายได้เหมือนกันเลย จากการทดสอบ วางไว้เฉย โดนลม2 วันแห้งซีด วันที่ 3 เหลืองเหี่ยว
โดนแดดเช้าอยู่ได้ สบายๆ ไม่ต้องเปิดไฟเลี้ยง เริ่มบ่ายก็ย้ายหน่อย แดดบ่ายนี่เผาชนิดผ่านโหลเข้ามา ได้สบายๆ
อันตรายอยู่ไม่น้อย ถ้าเลี้ยงด้วยแสงธรรมชาติ  ต้องหาโลเคชั่นดีๆ สำหรับคนที่ไม่ได้ มีเวลาอยู่กับมันทั้งวัน
เรียกว่าต้องวางใกล้ๆ แดดแต่ไม่โดนแดด  ก็พอเขียวพอทน ไม่หวานอะไรนะ บ้านเราเมืองร้อน ก็พอได้อยู่เอาล่ะมาดูรูปกัน

ส่วนนี้จะเป็น Moss  ที่จะเตรียม นำมาใช้ในรอบต่อๆ ไป เลี้ยงง่ายๆ
ไม่โดนลม ไม่โดนแดดจัดๆ ไม่มืด ไม่แห้ง รอดสวยแบบนี้แน่นอน ใครชอบก็ลองไปหามาทำเล่นกันดูได้

TonkeawAqua ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #18 เมื่อ: 27/08/14, [23:40:14] »

ชอบโหลที่มีฝาปิดมากครับ รูปแรก

ถามนิดนึงครับ
ที่รองด้านโหลเห็นเป็นกลม ๆ คือไรคับ

ชอบ idea มาก
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/08/14, [12:27:07] »

ชอบโหลที่มีฝาปิดมากครับ รูปแรก

ถามนิดนึงครับ
ที่รองด้านโหลเห็นเป็นกลม ๆ คือไรคับ

ชอบ idea มาก

ขอบคุณ ครับ
ด้านล่างสุดจะเป็น หินภูเขาไฟครับ
แนะนำว่าเม็ดใหญ่กว่าของผมหน่อยก็ได้
เพราะชุดใหม่ผมใช้เม็ดที่มีขนาดใหญ่แล้ว
ระบายความชื้นได้ดีกว่า

« ตอบ #20 เมื่อ: 01/09/14, [18:34:16] »

เพื่อที่จะให้  Moss ในโหล มีความแข็งแรงอดทน มากขึ้น ผมจึงทำการลดความชื้นของเครื่องปลูกลง
ให้ใกล้เคียงเครื่องปลูก แบบปกติมากที่สุด ซึ่งมอสจะแข็งแรงและใบจะใหญ่หนาขึ้นเล็กน้อย
แต่ที่ได้ประโยชน์ อีกอย่าง คือเมื่อเครื่องปลูก ไม่ชื้นมาก ก็จะเลี้ยงพืชชนิดอื่นได้ด้วย

ผมจึงทำการทดลอง
แบ่งหนอ ของต้นไม้ออกดอกกลุ่ม SUCCULENT ลง 4-5 หัวเล็กๆ ผลที่ได้ คือแตกรากลงเครื่องปลูก และโตไว้มาก ...
และเริ่มมีดอกตูมเกิดขึ้น อาจจะเป็นเพราะว่าเครื่องปลูกที่มีความชื้น มากกว่าดินปกติทำให้หนอที่ตัดสดๆ รักษาตัวเองและเติบโตเร็วทันใจ มาดูกัน

เจ้าก้าน ผอม นี่ เกิดมากับมอสนะครับ  เติบโตบนดินเหนียวปนทราย ดินปกติจะไม่ค่อยขึ้นนะครับ
ขึ้นบน Moss เองมาเรื่อยๆ เมื่อแสงอาทิตย์ หมดใบจะหุบ ได้ด้วย

Succulent  อวบๆ สีคล้าย สีเปลืองมังคุด

ถึงจะดูเขียวสวย สำหรับผมนี่คือ Moss ที่แก่แล้วนะครับ ความสวยจะสู้มอสเกิดมาลุ่มใหม่ๆ ไม่ได้
เวลา Moss  ยอดใหม่จะเกิด จะ เกิดมาด้านข้างๆ ของ Moss  แก่ๆ พวกนี้ 
( ในรูปถ้าสังเกตุ จะเห็นยอดเขียวเล็กสีสดๆ คือมอสเด็ก)

ดอก ตูมกำลังจะรอวันบาน ช่วงนี้แดด น้อย สังเกตุ ภาพแรกจะเห็นว่า ต้นไม้จะ หันเอียงไปทางเดียว กัน
เพราะว่า เอียงหาแสง

Moss ดาวแก่ๆ ส่วนนึง ผมแสะออกมาสต็อคไว้ในโหลใหม่ เพื่อให้ยอดใหม่แตก ในอากาศ ชื้นๆ
พร้อมกับ พ่น ยาเร่งยอด ให้โต พร้อมลงโหลใบต่อไป สังเกตุ ในรูปแตกยอดกันเต็ม

« ตอบ #21 เมื่อ: 25/09/14, [08:27:13] »

ดอกตูม ที่เฝ้ารอก็บาน  

ผลิตผล ของมอสส ก็งอกออกมา  ทำให้ได้เก็บเป็นสตล็อดสร้าง โหลต่อไปได้ คีบเก็บ ถุงซิป ไว้

งอกออกมาเป็นโหลนี้อีกใบ

เลือกหิวที่มีรูพรุน และซอกเยอะ เวลามอสลาม จะยึดซอกหินแน่นสวยมากๆ แบบในรูป

โหลนี้จำลองสถานที่ ของ ริเวน เดลล์ (Rivendell)
สถานที่ตั้ง : เอเรียดอร์ ช่องเขา อิมราดริส ใกล้กับโตรกแคบของแม่น้ำบรุยเนน ก่อนถึงทางขึ้นเขามิสตี้
สภาพภูมิศาตร์ : ตัวเมืองตั้งอยู่ในเวิ้งหุบเขา มีน้ำตก และต้นไม้ใบหน้าขึ้นปกคลุมตามไหล่เขา ภูมิอากาศเย็นชื้น อบอุ่นช่วงกลางวัน

ประชากร : เอล์ฟ

ผู้ครองนคร : ลอร์ด เอลรอนด์

สุดท้ายนี้ขออนุญาติ ฝาก เพจ
มีอุปกรณ์ เลี้ยง terrarium ต่างๆ พร้อมมอสส จำหน่าย สำหรับคนกำลังอยากจะเลี้ยงบนโต๊ะทำงานก็ดี ห้องนอนก็ได้ จัดเองง่ายๆ ราคา เบาๆ
https://www.facebook.com/pages/Chibi-terrarium/258139267687393

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/09/14, [05:16:16] โดย ROCKBUILDERS »
SmileOct. ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/10/14, [17:46:58] »

งามมม [drollrainbow]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #23 เมื่อ: 13/10/14, [18:30:38] »

สวยงามครับ เป็นอีกอย่างที่น่าสนใจและเอามาประยุคได้หลากหลาย

ถ้าต้องการใช้โมเดลขนาดให้สมจริงก็ใช้พวกที่เค้าไว้เล่นกับรถไฟ สเกลซัก 1:144 แล้วถ่ายรูปสวยๆนี่แจ่มเลย
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/11/14, [20:00:27] »

สวยงามครับ เป็นอีกอย่างที่น่าสนใจและเอามาประยุคได้หลากหลาย

ถ้าต้องการใช้โมเดลขนาดให้สมจริงก็ใช้พวกที่เค้าไว้เล่นกับรถไฟ สเกลซัก 1:144 แล้วถ่ายรูปสวยๆนี่แจ่มเลย
งามมม [drollrainbow]

ขอบคุณ พี่น้องทุกท่านครับ  ^^ 

« ตอบ #25 เมื่อ: 12/11/14, [20:02:49] »

อัพเดท ผลงาน เล็ก น้อย
แต่ของไม่อยู่อยู่แล้ว พี่ๆน้องๆ รับไปดูแลกันหมด เหลือแต่รูปไว้

WarI2ios ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 13/11/14, [13:03:06] »

[on_055] ชอบบครับ ดูแล้วสดชื่นมากก

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #27 เมื่อ: 25/12/14, [13:34:16] »

ผลงานท้ายปี 2014 สมบูรณ์ ที่สุด  

ฝากเพจ มีอุปกรณ์ ทำ terrarium moss  ต้นไม้อื่นๆ  อีก ตามไปดูกันได้  ( มีต้นไม้ และ จับฉลากแจกรางวัลเรื่อยๆ )
https://www.facebook.com/pages/Chibi-terrarium/258139267687393

มีคนรับไปแล้ว
« ตอบ #28 เมื่อ: 16/01/15, [05:46:57] »

อีกใบที่ลูกค้าสั่ง ทำครับ
มีชุดอยู่ด้านใน และด้านนอกด้วย เชื่อมออกมา จากในโหลเลย

สนใจตามมาที่ลิ้งค์นี้  มีมอสและอุปกรณ์ สำหรับทำ TR มากมาย
https://www.facebook.com/pages/Chibi-terrarium/258139267687393?ref=bookmarks

และลุ้นรางวัล  เล่นเกมส์จับฉลากที่ได้ instagram @plant.94

NINJA_CR ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/01/15, [21:06:33] »

สวยมากครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์