Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ถามเยอะนิสนึงครับอิอิ  (อ่าน 1374 ครั้ง)
Joe Sarawut ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/07/14, [20:40:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 18*9*12 (ยาว*ลึก*สูง)
1. ใช้ดินกี่กิโล
2. รันน้ำกี่วัน
3. ตู้จำเป็นต้องมีฟองอากาศไหม
4. ใส่น้ำก่อนหรือปูดินก่อน
5. ใช้น้ำจากเครื่องกรองน้ำธรรมดาได้ไหม (กรองUV)
6. ตู้18 เลี้ยงกุ้งได้มากสุดกี่ตัว
7. เปลี่ยนน้ำกี่เปอร์เซ็นต่อกี่วัน
( เน้นเลี้ยงกุ้งแคระครับ ) ขอบคุณครับ
deknoi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/07/14, [21:32:10] »

ตอบได้ไม่ครบนะ เพราะมือใหม่เหมือนกัน
1. ดินกะไม่ถูกอะ รอคนอื่น หรือให้ที่ร้านกะให้ก็ได้นะ
2. รันน้ำกี่วัน ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้ดินอะไรรองพื้น ถ้าซื้อร้าน ทางร้านก็น่าจะบอกได้
3. อาจจะไม่จำเป็นก็ได้มั้ง เห็นบางคนใช้กรองบนธรรมดา เราเคยใช้กรองล่างแล้วมันน้ำพ่นออก ไม่มีอากาศ กุ้งก็อยู่ได้ แต่ไม่ได้เลี้ยงเยอะมาก แต่มีไว้ก็อุ่นใจดี
4. ใส่ดินก่อนนะ ทำยังไงก็ได้ ให้ดินฟุ้งน้อยที่สุด
5. น้ำกรองคงได้แหละ แต่ปกติใช้น้ำที่พักไว้สองสามวัน
6. อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน - -"
7. ถ้าจำไม่ผิด เปลี่ยนน้ำ 20% ต่อสัปดาห์
อาจจะช่วยได้ไม่มาก ลองอ่านบทความจากเว็บนี้ย้อนหลังดูและกัน  [on_007]
AM ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/07/14, [21:46:43] »

........1-2 กิโล
........จนกว่าน้ำจะใส   (แล้วแต่ระบบกรอง)
........??
........ดินก่อน   ตอนใส่น้ำหาถ้วยวางกันดินกระจาย
5. ใช้น้ำจากเครื่องกรองน้ำธรรมดาได้ไหม (กรองUV)
.......ได้ แต่เปลือง
6. ตู้18 เลี้ยงกุ้งได้มากสุดกี่ตัว
......10-20
7. เปลี่ยนน้ำกี่เปอร์เซ็นต่อกี่วัน
.....30 % ต่อ 7 วัน

....ประมาณนี้
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/07/14, [12:55:48] »

อันนี้ไม่แน่ใจผมเดาว่า3
ถ้าใช้ดินขอเบนิ ผมเอากุ้งลงเลย แต่ถ้ายี่ห้ออื่นผมรัน 3-4 วัน เปลี่ยนน้ำ 50% ทุกวัน
ตู้ผมไม่มีปั้มลม ใช้แค่กรอง วางตำแหน่งให้ดี เลือกกรองที่ดีๆหน่อย (ผมเลี้ยงกับไม้น้ำเปิด co2 24ชม แต่เปิดไม่เยอะนะครับ)
ปูดินก่อนครับ
ผมยังน้ำปะปาเลย บางทีก็ไม่พักน้ำด้วย เทสด
ตู้ผม18นิ้วก็เกือบ30ตัว ปลาอีก10 (ต้องขึ้นอยู่กับระบบกรองนะครับ สำคัญ)
ผมเปลี่ยนน้ำนานๆครั้ง จะเติมน้ำซะมากกว่า กว่าจะเปลี่ยนน้ำทีก็ไม่ต่ำกว่า 3อาทิตย์ บางทีเป็นเดือนๆเลย
( เน้นเลี้ยงกุ้งแคระครับ ) ขอบคุณครับ
สแตมป์ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/07/14, [17:18:57] »

ผมว่า 4 โลกำลังนะครับ
อันนี้แล้วแต่เลย ผมใส่กุ้งตั้งแต่เติมน้ำเสร็จอะครับ [เอ๊ะ!!!]ขึ้นอยุ่กับดินที่ใช้ด้วยนะครับ
คงหมายถึง อ๊อค ใช่ไหม ถ้าต้องการเลี้ยงจำนวนมากควรมีครับ กรองฟองน้ำกรองใต้ (มีกรองแขวนหรือกรองนอกหรือป่าว)
ดินแน่นอนครับ
ได้ครับของผมต่อก๊อกใส่ตู้เลย
ผมว่าถ้าระบบดีๆ100+
ของผมอาทิตย์นึงครั้งเดือนนึงผ่านไปก็2-3อาทิตย์ครั้ง 20%ตลอด (ประมาณท่อน้ำออก)
Joe Sarawut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/07/14, [17:28:23] »

ขอขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ผมมือใหม่พึ่งวางมือจากปลาทะเล อิอิ ว่าแต่ผมจะใช้กรองฟองน้ำไปก่อนได้ไหมครับกำลังเก็บเงินซื้อกรองนอกครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์