Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกะกุ้งมาโมแครป  (อ่าน 1172 ครั้ง)
playerkill ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/07/14, [14:12:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือตอนนี้ผมเลี้ยงกุ้งมาโมแครปได้เกือบเดือนล่ะครับปรากฏสังเกตว่ามันไม่ค่อยกินอาหารครับช่วงนี้
แถมเก็บตัวอยู่แต่ในกระถางดินเผาซักพักผมสังเกตเห็นทำไมมันเดินแปลกๆปรากฏว่า มันมีไข่ครับ
ไข่สีดำๆมีร่วงบ้างนิสหน่อยแต่เห็นยังมีอยู่กับตัวเยอะพอสมควรคำถามผมคือ
1.ช่วงที่กุ้งไข่นี้จะไม่กินอาหารเลยใช่ไหมครับและไม่ควรให้อาหารมันถูกไหม
2.นานไหมครับกว่าไข่นั้นจะฟักเป็นกุ้งน้อยและต้องให้อะไรกิน
3.กุ้งมาโมที่ผมเลี้ยงมันเป็นตัวสีน้ำตาลขาออกฟ้าๆผมสงสัยว่ามันมีโอกาศที่ลูกมาโมที่ได้จะเป็นมาโมสีฟ้าไหม
4.ช่วงที่กุ้งไข่นี้ห้ามจับ + ห้ามเปลี่ยนถ่ายน้ำใช่ไหมครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

[on_066]
asdfghjkl1234 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/07/14, [00:45:49] »

คือตอนนี้ผมเลี้ยงกุ้งมาโมแครปได้เกือบเดือนล่ะครับปรากฏสังเกตว่ามันไม่ค่อยกินอาหารครับช่วงนี้
แถมเก็บตัวอยู่แต่ในกระถางดินเผาซักพักผมสังเกตเห็นทำไมมันเดินแปลกๆปรากฏว่า มันมีไข่ครับ
ไข่สีดำๆมีร่วงบ้างนิสหน่อยแต่เห็นยังมีอยู่กับตัวเยอะพอสมควรคำถามผมคือ
1.ช่วงที่กุ้งไข่นี้จะไม่กินอาหารเลยใช่ไหมครับและไม่ควรให้อาหารมันถูกไหม
2.นานไหมครับกว่าไข่นั้นจะฟักเป็นกุ้งน้อยและต้องให้อะไรกิน
3.กุ้งมาโมที่ผมเลี้ยงมันเป็นตัวสีน้ำตาลขาออกฟ้าๆผมสงสัยว่ามันมีโอกาศที่ลูกมาโมที่ได้จะเป็นมาโมสีฟ้าไหม
4.ช่วงที่กุ้งไข่นี้ห้ามจับ + ห้ามเปลี่ยนถ่ายน้ำใช่ไหมครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

[on_066]

1.ให้ได้คับ แต่ให้น้อยๆเพราะกุ้งจะไม่ค่อยกิน มันป้องกันตัวเองลอกคราบคับ
2.ประมาณ 1เดือนคับ
3.อาจจะมีหลงติดมาเปนส่วนน้อยคับ
4.ก้ไม่ควรคับเดี๋นวมันสลัดไข่ น้ำก้ถ้าไม่จำเปนก้ไม่ต้องเปลี่ยนคับ

ปล.กุ้งขนาดเท่าไหร่หรอคับ พอดีที่บ้านก้เลี้ยงมาโมตอนนี้ 1.4 นิ้ว กะว่าสักพักคงท้อง อิอิ  lau01 lau01 lau01
playerkill ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/07/14, [08:06:43] »

กุ้งผมมันตัวเล็กมากๆครับ 1 นิ้วเองไม่ถึง1.4ครับท้องแล้วเลี้ยงได้ เกือบๆเดือนตอนแรกคิดว่าเป็นอะไรไม่กินอาหารเดินหลังโก่งๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/07/14, [13:10:07] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
asdfghjkl1234 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/07/14, [14:58:12] »

โห 1นิ้วก้ท้องแล้วหรอคับ  036 อยากให้ตัวของเราท้องบ้างจัง [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์