Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกปลาให้กินเม็ดทำยังไงครับ  (อ่าน 4101 ครั้ง)
BizKeTz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 02/09/14, [11:27:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอบคุณครับ ก็หวังแต่ว่าจะกินตามเพื่อนๆเจิ้ลในตู้แล้วหล่ะครับ [เจ๋ง]
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #31 เมื่อ: 02/09/14, [23:01:31] »

ปัจจัยด้านสภาพแวดล้อมก็มีส่วนน่ะคับ

ของผมลงปลาทองแล้วกักไว้ใน ตะกร้าในกรองล่าง ให้อาหารเม็ดไม่กินเลย ไม่ยอมเหลี่ยว มองด้วยซ้ำ = ='
ผ่านไปสัก 4-5 วัน เลยตัดสินใจ เอาขึ้นตู้หลัก หวังว่าจะหาอะไรกินเองในตู้ได้ สุดท้ายเอาขึ้นวันเดี่ยว
กินตามพวกตะกรับที่อยู่ตู้คับ  036 036 

ถ้าตัวไหนที่กินยากๆลองวิธีนี้คับ  ใช้ หอยลายสับผสมกับอาหารเม็ด คลุกให้เข้ากันแล้วใส่ลงเปลือกหอยเหมือนเดิม
แล้วเก็บแช่ช่องฟริซให้มันแข็ง   พอจะใช้ก็เอาลงไปทั้ง เปลือกหอยเลย วิธีนี้หลายๆคนใช้แล้วกินเยอะคับ

ส่วนตัวไม่เคยใช้เพราะไม่มีปลาใหญ่ๆ อาทิ แองเจิ้ล ทองเพอเพิลควีน อาชิเลส ..
Tshubu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 03/09/14, [00:05:03] »

ปัจจัยด้านสภาพแวดล้อมก็มีส่วนน่ะคับ

ของผมลงปลาทองแล้วกักไว้ใน ตะกร้าในกรองล่าง ให้อาหารเม็ดไม่กินเลย ไม่ยอมเหลี่ยว มองด้วยซ้ำ = ='
ผ่านไปสัก 4-5 วัน เลยตัดสินใจ เอาขึ้นตู้หลัก หวังว่าจะหาอะไรกินเองในตู้ได้ สุดท้ายเอาขึ้นวันเดี่ยว
กินตามพวกตะกรับที่อยู่ตู้คับ  036 036 

ถ้าตัวไหนที่กินยากๆลองวิธีนี้คับ  ใช้ หอยลายสับผสมกับอาหารเม็ด คลุกให้เข้ากันแล้วใส่ลงเปลือกหอยเหมือนเดิม
แล้วเก็บแช่ช่องฟริซให้มันแข็ง   พอจะใช้ก็เอาลงไปทั้ง เปลือกหอยเลย วิธีนี้หลายๆคนใช้แล้วกินเยอะคับ

ส่วนตัวไม่เคยใช้เพราะไม่มีปลาใหญ่ๆ อาทิ แองเจิ้ล ทองเพอเพิลควีน อาชิเลส ..

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวมผมลองดูครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 03/09/14, [09:12:47] »

ผมไม่เคยฝึกได้ผลเลยคับในกล่อง ทุกครั้งเค้าจะไม่สนเม็ดมัวแต่จะหาทางออกไป นอกจากพวกที่กินเก่งมาอยู่แล้ว แต่ถ้าจะต้องมาฝึกจิงๆไม่เคยได้ผลเลยคับ
Tshubu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 03/09/14, [09:45:23] »

ผมไม่เคยฝึกได้ผลเลยคับในกล่อง ทุกครั้งเค้าจะไม่สนเม็ดมัวแต่จะหาทางออกไป นอกจากพวกที่กินเก่งมาอยู่แล้ว แต่ถ้าจะต้องมาฝึกจิงๆไม่เคยได้ผลเลยคับ

ขอบคุณครับ
ผมอาจจะลองใช้หอยผสมกับเม็ด ตามที่ คุณ ALONE NEVER.. บอกดูนะครับ  [on_047]

เพราะคิดไปคิดมา ถ้าจะจับออกมาอีก จับยากแน่ ๆ 
ไม่งั้นก็ต้องรื้อหินออกมาอีกรอบ  die1
joobjanza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 05/09/14, [15:08:04] »

สงสัยนิดหน่อยครับ ที่ว่าใช้อาหารสดเช่น กุ้ง เนื้อปลา หอย พวกนี้ต้องทำอะไรกะมันมั้ยครับ อย่างเช่นต้องทำให้มันสุกก่อนมั้ย หรือเอาดิบๆเลย หรือต้องผ่านการฆ่าเชื้อโรคยังไงหรือไม่ แล้วเนื้อปลานี่ส่วนใหญ่ใช้เนื้อปลาอะไรกันครับ ปลาทูเข่งละ 10 บาทได้มั้ย
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 06/09/14, [09:49:19] »

สงสัยนิดหน่อยครับ ที่ว่าใช้อาหารสดเช่น กุ้ง เนื้อปลา หอย พวกนี้ต้องทำอะไรกะมันมั้ยครับ อย่างเช่นต้องทำให้มันสุกก่อนมั้ย หรือเอาดิบๆเลย หรือต้องผ่านการฆ่าเชื้อโรคยังไงหรือไม่ แล้วเนื้อปลานี่ส่วนใหญ่ใช้เนื้อปลาอะไรกันครับ ปลาทูเข่งละ 10 บาทได้มั้ย
เนือกุ้งสดๆๆๆ สับๆๆๆๆ ผสมกันเม็ดคับ สุกกะไม่กินกันพอดี ฆ่าเชือ...คงไม่มีมังเพราะไม่เคย555 เอากุ้งนีแระคับถุกหาง่ายสุดแล้ว จิกๆๆๆๆ
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์