Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกปลาให้กินเม็ดทำยังไงครับ  (อ่าน 4088 ครั้ง)
Blue_Knight ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 28/07/14, [10:06:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีวิธีการฝึกปลาให้กินเม็ดหรือเปล่าครับ ขอคำแนะนำดว้ยครับ (พวกตระกูลแองเจิ้ล) [on_007]
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/07/14, [10:16:41] »

เท่าทีเคยทำมาเอากุ้งขาวสดสับคลุกเม็ดให้ช่วงอาทิตแรก ผ่านไปลองให้เค้าอดสักวันพอวันต่อมาลองให้เม็ดเพียวๆคับ ผมทำกับผีเสือ ผมมาแล้วได้ผล
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/07/14, [10:19:01] »

เท่าทีเคยทำมาเอากุ้งขาวสดสับคลุกเม็ดให้ช่วงอาทิตแรก ผ่านไปลองให้เค้าอดสักวันพอวันต่อมาลองให้เม็ดเพียวๆคับ ผมทำกับผีเสือ ผมมาแล้วได้ผล

ขอบคุณครับ พวกเอ็มเพอเรอร์ ก็ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ
moneye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/07/14, [13:27:44] »

คงต้องให้อดอาหารสักสองหรือสามวันครับ ผมใช้วิธีนี้กับเพอคูร่าครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/07/14, [14:17:25] »

คงต้องให้อดอาหารสักสองหรือสามวันครับ ผมใช้วิธีนี้กับเพอคูร่าครับ

ขอบคุณมากครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/07/14, [14:54:59] »

ส่วนมาก ถ้าได้ปลาไม่จับยามา ก็โอกาสรอดสูง แรกๆอาจให้อาหารสด พวก เนื้อปลา เนื่อกุ้ง สับ เพื่อให้ปลามีแรงก่อน(ถ้าไม่ใช่ปลาเก่านะครับ) แล้วค่อยๆ ใส่อาหารเม็ดผสมไป วันละ 2-3 เม็ด ถ้าไม่กิน ก็ให้ อาหารสดแต่ไม่ต้องมาก ให้พอปะทัง ชีวิต ทำสลับไปๆ เรื่อยๆเดียวก็กินเองครับ

ปล. ให้แล้วก็ออกห่างตู้ด้วยนะครับ เพราะปลา อาจยังตื่นๆอยู่
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/07/14, [09:47:06] »

เอ็มผมว่าไม่อยากนะแต่มันขึ้นอยุกับดวงคับผมเคยได้บลูเม้ามาร้านบอกมาเต็มปากว่ากินแล้วกินแล้วกินแล้วเลยให้ส่งมาพอดีอยูกันคนละจังหวัดพอได้ตัวมาแม้แต่หินยังไม่ยอมต๊อดเลยคับ ผมเลยคิดว่าต่อไปจะไม่สั่งปลามาแบบนีอีกแล้ว  ปลาบางร้านกะเหมือนกันกับผมบอกตรงๆเลยว่าเอามาผมไม่ได้พักปลาก่อนคับจากทีสวนนีแระภ้ามีโอกาสกะไปตักสักหน่อย แต่มันมาแพร่เชื่อสะงันคับ อารมเสียจิงๆ ร้านประจำที่ผมไปบ่อยๆนีแระคับดีหน่อยทีหาร้านได้เวริก ปลาร้านนีอยูกันมาจะครึงปีแล้วคับแม้แต่จุดเล็กๆสีขาวบนตัวกะไม่มีให้เห็นแต่เค้าดันมีปลาให้เลือกน้อยไปนีสิอยากได้ปลาอะไรกะต้องรอๆๆ เฮ้อ ขออนุญาติเจ้าของกะทู้ระบายหน่อยนะคับ hah1
miniyai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/07/14, [17:17:58] »

เอ็มผมว่าไม่อยากนะแต่มันขึ้นอยุกับดวงคับผมเคยได้บลูเม้ามาร้านบอกมาเต็มปากว่ากินแล้วกินแล้วกินแล้วเลยให้ส่งมาพอดีอยูกันคนละจังหวัดพอได้ตัวมาแม้แต่หินยังไม่ยอมต๊อดเลยคับ ผมเลยคิดว่าต่อไปจะไม่สั่งปลามาแบบนีอีกแล้ว  ปลาบางร้านกะเหมือนกันกับผมบอกตรงๆเลยว่าเอามาผมไม่ได้พักปลาก่อนคับจากทีสวนนีแระภ้ามีโอกาสกะไปตักสักหน่อย แต่มันมาแพร่เชื่อสะงันคับ อารมเสียจิงๆ ร้านประจำที่ผมไปบ่อยๆนีแระคับดีหน่อยทีหาร้านได้เวริก ปลาร้านนีอยูกันมาจะครึงปีแล้วคับแม้แต่จุดเล็กๆสีขาวบนตัวกะไม่มีให้เห็นแต่เค้าดันมีปลาให้เลือกน้อยไปนีสิอยากได้ปลาอะไรกะต้องรอๆๆ เฮ้อ ขออนุญาติเจ้าของกะทู้ระบายหน่อยนะคับ hah1
ใจเย็นครับพี่กล้า มานั่งซ้อนท้าย 795 ผมดีกว่า [เจ๋ง]  เอ็มกินง่ายครับ ถ้าได้ปลาเก่ามาจะดีมากครับ ฝึกแบบที่คุณpatsakornบอกเลยครับ ปลามันหิวยังไงมันก็กิน แต่ให้ของสดระวังค่าน้ำหน่อยนะครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/07/14, [10:43:04] »

ใจเย็นครับพี่กล้า มานั่งซ้อนท้าย 795 ผมดีกว่า [เจ๋ง]  เอ็มกินง่ายครับ ถ้าได้ปลาเก่ามาจะดีมากครับ ฝึกแบบที่คุณpatsakornบอกเลยครับ ปลามันหิวยังไงมันก็กิน แต่ให้ของสดระวังค่าน้ำหน่อยนะครับ
มารับเลย
chickela69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/08/14, [15:53:04] »

ของผมอันนี้ไม่เเนะนำนะครับ  ผมจับเเยกออกมาเเล้ว....เพ่งกระเเสจิตใส่ให้กินเม็ดทำอย่างงี้ซักสองวัน .... 
มาอีกทีนอนก้นตู้ครับ ไม่เคยฝึกได้ซักที [on_007]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/08/14, [16:48:51] »

การฝึกกินเม็ดนีผมเองฝึกกันตะกร้าไม่เคยได้ผลเลยคับส่วนหนึงคิดว่ามันเครียดด้วยมีแต่ตะหาทางออกจากตะก้าเลยไม่ในเม็ดเลย หรือท่านไหนมีกล่องใหญ่ใสๆหน่อยเอาหนิเปนใส่ไปด้วยกะดีนะปลาเค้าจะได้เครียดน้อยลง ส่วนผมเองฝึกกับกรองล่างคับได้ผลเปนทีน่าพอใจ
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/08/14, [12:02:07] »

ส่วนมาก ถ้าได้ปลาไม่จับยามา ก็โอกาสรอดสูง แรกๆอาจให้อาหารสด พวก เนื้อปลา เนื่อกุ้ง สับ เพื่อให้ปลามีแรงก่อน(ถ้าไม่ใช่ปลาเก่านะครับ) แล้วค่อยๆ ใส่อาหารเม็ดผสมไป วันละ 2-3 เม็ด ถ้าไม่กิน ก็ให้ อาหารสดแต่ไม่ต้องมาก ให้พอปะทัง ชีวิต ทำสลับไปๆ เรื่อยๆเดียวก็กินเองครับ

ปล. ให้แล้วก็ออกห่างตู้ด้วยนะครับ เพราะปลา อาจยังตื่นๆอยู่

ขอบคุณมากครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/08/14, [12:02:19] »

ยินดีครับ 55+
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/08/14, [12:07:12] »

สรุปผลฝึกได้ผลนะครับ (ใช้เวลาประมาณ 1 สัปดาห์) ผมแยกปลาใส่กล่องแยกแล้วติดไว้ตู้หลัก

2 วันแรกผมลองเนื้อกุ้งสับละเอียดครับ ให้ไปนิดนึง ไม่ยอมกิน เลยลองเอาผักกาดออแกนิคให้ไปนิดนึง ปรากฏว่าตอดครับ เลยลองให้ไปใบเล็ก ๆ ตั้งแต่วันที่ 3-5 ผมให้อาหารเม็ดควบคู่ไปเลย กินบ้างไม่กินบ้าง

พอวันที่ 6 ผมอดวันนึง ไม่ให้อะไรเลยครับ แล้วเช้าวันที่ 7 ผมลองให้อาหารเม็ดเพรียว ๆ .. กินซะอย่างนั้น 555+

ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ

ป.ล. อาหารเม็ด 1-2 วันแรก ผมให้ ฮิคาริ Size S ไม่ยอมกิน พอตั้งแต่วันที่ 4-7 ผมให้ Ocean nutrition ก็ค่อยกินครับ

ป.ล. วันแรกที่ปล่อยลงตู้ ก็ดูฝืน ๆ เหมือนจะไม่ยอมกินนะครับ ลงไปตอดตามหินเอา (วันที่ 8) แต่หลังจากนั้นก็โอเคครับ กินปกติครับ
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 07/08/14, [21:30:06] »

ปลาทองกับแองเจิ้ล อันไหนกินเม็ดยากกว่ากันครับ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/08/14, [09:25:26] »

ของโอเชียน ดีกว่านะ ปลากินง่ายกว่าผมว่า..ผมเคยใช้ฮิคาริช่วงแรก..แต่ตอนนีเปลียนมาใช้โอเชียนแล้วคับ..รุ้สึกปลาจะชอบมากกว่า..คิดไปเองป่าวว้า..อีกอย่างโอเชียนมีส่วนผสมของกะเทียม ถ่ายมาทีเยอะมากกกก [on_026]
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/08/14, [10:22:00] »

ปลาทองกับแองเจิ้ล อันไหนกินเม็ดยากกว่ากันครับ

อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่เห็นมีแต่คนบ่นว่า ปลาทองกินเม็ดยาก อะครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/08/14, [10:22:43] »

ของโอเชียน ดีกว่านะ ปลากินง่ายกว่าผมว่า..ผมเคยใช้ฮิคาริช่วงแรก..แต่ตอนนีเปลียนมาใช้โอเชียนแล้วคับ..รุ้สึกปลาจะชอบมากกว่า..คิดไปเองป่าวว้า..อีกอย่างโอเชียนมีส่วนผสมของกะเทียม ถ่ายมาทีเยอะมากกกก [on_026]

ของผม ฮิคาริ นี่ เหมือนปลาการ์ตูนจะชอบอะครับ เคยทดลองหย่อนอาหารสองอย่างพร้อม ๆ กัน มันวิ่งไปจัดฮิคาริก่อนเลย (หรือว่าเพราะกินง่าย Size S)
« ตอบ #18 เมื่อ: 08/08/14, [13:20:37] »

โอเซียน อีกเสียงครับ ที่บ้านใช่ทั้ง ชุด 1 2 และ แบบแผ่น เสริมอาหารสดอาทิตย์ 2 ครั้ง พวก สาหร่าย กับ กุ้ง และ ปลาสับ

ความรู้สึกของผม คิดว่า โอเซ๊ยน ปลาถ่ายแล้วเป็นผง เลยทำให้ไม่ ค่อยมีตะกอนในน้ำ และทำให้สกิมเมอร์กำจัดของเสียได้ง่ายขึ้น
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/08/14, [15:15:20] »

โอเซียน อีกเสียงครับ ที่บ้านใช่ทั้ง ชุด 1 2 และ แบบแผ่น เสริมอาหารสดอาทิตย์ 2 ครั้ง พวก สาหร่าย กับ กุ้ง และ ปลาสับ

ความรู้สึกของผม คิดว่า โอเซ๊ยน ปลาถ่ายแล้วเป็นผง เลยทำให้ไม่ ค่อยมีตะกอนในน้ำ และทำให้สกิมเมอร์กำจัดของเสียได้ง่ายขึ้น

ขอบคุณมากครับ เด๊วค่อย ๆ ปรับไปเรื่อย ๆ ครับผม  [เจ๋ง]
miniyai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 10/08/14, [14:55:52] »

ผมบอกแล้ว ติดใจเลยช่ายป่าว 555
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 12/08/14, [09:20:03] »

เล่นผมบ่อยนะอาจารย์
BizKeTz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/08/14, [21:01:02] »

พอจะมีวิธีฝึกพีค็อกบ้างมั้ยครับ กำลังปวดหัวเลย 036
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/08/14, [09:40:53] »

พีค็อกกะใช้วีธีเดียวกันนีแระ แต่ถ้าขนาดอาหารสดยังไม่กินกะ เงิบบบ
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/08/14, [13:18:19] »

ขอบคุณครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 18/08/14, [08:09:47] »

ตะกลูเจิล ลองเป็นพวกอาหารแผ่นดู ครับ จะกินง่ายกว่าเม็ด
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 18/08/14, [08:58:12] »

ตอนนี้กำลังลองใช้อาหารแผ่นกับ Hikari s อยู่ แต่ยังมีท่าทีหมางเมิน เดี๋ยวจะลองให้หอยลายดูครับ [on_007]
Tshubu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 01/09/14, [14:57:39] »

ขอต่อยอดกระทู้หน่อยนะครับ เห็นเป็นเรื่องฝึกปลากินเม็ดเหมือนกัน เลยไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่
ขอรบกวน จขกท หน่อยนะครับ  beg1

พอมี พี่ ๆ เพื่อน ๆ ฝึกเฟรมกินเม็ดบ้างไหมครับ
แล้วใช้วิธีไหนบ้างครับ

** ตอนนี้ผมลองทำตามที่ post กันด้านบนอยู่นะครับ หากมีใครมีวิธีอื่นที่ทำแล้วสำเร็จ ผมขอรบกวน share หน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ  [ปิ๊งๆๆ]
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 02/09/14, [08:09:12] »

ของผมเจ้าพีค็อกกินอาหารเรียบร้อย แล้วก็มาถึงเจ้าเฟรมเหมือนกันครับ อยู่ที่เจ้าของเก่ากินเม็ด พอมาถึงบ้านลงตู้ไป2วันแล้ว ยังไม่กินเลย  asspain
Tshubu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 02/09/14, [09:35:05] »

ล่าสุดเมื่อคืน เฟรมกระโดดออกจากกล่อง เข้าตู้หลักเรียบร้อยแล้ว  cryingrun จะจับกลับมาก็ยากละ เพราะลงปุ๊บเข้าหินเลย

แต่พอเทอาหารเม็ดออกจากกล่องดันมากินซะงั้น  [on_009] ฝึกอยู่ 2 วัน ไม่ยอมกินในกล่อง  [on_007]
พอมาเมื่อเช้าเหมือนจะมากิน แต่เหมือนยังไม่กล้า ออกมา join กับเพื่อน ๆ (สงสัยเมื่อคืนไม่มีปลาอื่นเลยมากิน)

รอลุ้นอีก 2 วันถ้ายังไม่ยอมกินอีก ได้กลับกล่องเดิมแน่ ๆ  031
พร้อมฝึกใหม่อีกที ตามวิธีที่เพื่อน ๆ แนะนำ

ขอให้เฟรม K.BizKeTz ทานเม็ดไว ๆ นะครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์