Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Update รื้อตู้ใหม่ แก้ เลเอาท์ เพิ่มนู่นนี่นั่น 1 เดือนเต็มอีกตู้แล้วคร้าบ  (อ่าน 4312 ครั้ง)
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/07/14, [00:45:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โดนกันไปครับหินปูน
เคยสงสัยหินในตู้ตัวเองเหมือนกัน ตั้งแต่รับตู้มาตอนแรก ว่าเอ ทำไมฟองขึ้นที่หินว้า
เราก็นึกว่าฟองจากตะไคร่ ช่วงนั้นอัดคาร์บอนกับไฟเยอะมาก
ก็เลยไม่ได้ใส่ใจ เวลาล่วงเลยผ่านไป3เดือนกว่าๆ ทำไมหวีดจิ๋วและเพิลกราสมันไม่เต็มตู้สักที ทั้งๆที่อุปกรณ์ก็เต็มสูบมาได้เดือนกว่าๆแล้ว จนอาทิตย์กว่าๆให้หลังมาต้นไม้ผมเหลือง ผิดปกติมากๆ เลยมานั่งสังเกตุหิน
เห้ย!!! แม่งกร่อนไปเกือบครึ่งก้อน คุณพระ จากแต่ก่อนเป็นลานแบนๆ กลมๆ มาดูอีกทีเป็นยอดแหลมแล้วเว้ยเห้ย!!!
ก็เลยลองจับหินรองก้อนรื้อง่ายๆ มาหยอดน้ำส้มสายชูดู เย้ ฟ่อดๆๆๆๆ
เย้ได้ตั้งตู้ใหม่ละหล่ะ (สนองนี๊ดตัวเอง 55555+  ้hahaha)

ไปๆมาๆ หาหินมาได้เท่าที่เห็นในรูป ก้อนอื่นๆมันเกินกำลังทรัพย์จริงๆ ้hahaha
ผมก็เลยจัดมาได้เท่านี้ล่ะครับ ยังรู้สึกไม่พอใจกับมันเท่าไหร่
ตัวผมก็ใจร้อนอยากเติมน้ำไวๆ เนื่องจากไม่มีตู้ไว้พัก สมช เก่า เลยต้องจัดให้เสร็จภายในวันเดียว  [เอ๊ะ!!!]

ใจจริงผมอยากจะเก็บลานด้านหน้าให้ต่ำลงกว่านี้น่าจะสวยขึ้นมั้ยครับ
และทำให้เนินดินลาดลงจากตัวหินเมนให้ชันกว่าเดิม แต่ผมก็ชักขี้เกียจ
ผมเลยมาหาแรงผลักดันในเวป 555 เพราะถามแม่ถามแฟน ก็บอกแค่ว่า สวยแล้วเนี่ยจะรื้อทำไม
ใช่สิตู้แกมันสวยกว่าฉันนี่  ้hahaha http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=259986.msg3014043#msg3014043 นี่เลยครับ

หมั่นไส้555
อัพเดทล่าสุดคร้าาบ

พล่ามอีกละผม เอามาโชว์กับเขาบ้างครับ

อ้อนี่ lay out เดิมครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=252833.0
เน่าดีนะครับ  ้hahaha

อ้ออีกเรื่องฮะ ไม้หลังตู้จัดไม้อะไรลงดีอะครับ รู้สึกมันแลดูโล่งๆ พิลึกๆ   asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/08/14, [00:04:16] โดย imchao »
psychosis_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/07/14, [08:40:12] »

ฤกษ์งามยามดีครับ lau01
giant23 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/07/14, [10:27:48] »

[เจ๋ง]
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/07/14, [11:17:44] »

ฤกษ์งามยามดีครับ lau01
ถือเป็นฤกษ์ดีมากๆครับ  ้hahaha ข้ออ้างคนอยากรื้อตู้  [on_026]

[เจ๋ง]
xxx2
dittapongchu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/07/14, [23:12:44] »

พี่ครับ ลักษณะหินปูน มันจะเปนยังงัยคับ ? สีมันจะต่างจากหินมั้ยคับ?

ตอนนี้ ตู่ผมก็ 2-3 เดือนแล้ว แฮร์กลาสไม่เตม แถมเหลือง มากเหมือนกันนะคับ [on_065]
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/07/14, [23:59:03] »

พี่ครับ ลักษณะหินปูน มันจะเปนยังงัยคับ ? สีมันจะต่างจากหินมั้ยคับ?

ตอนนี้ ตู่ผมก็ 2-3 เดือนแล้ว แฮร์กลาสไม่เตม แถมเหลือง มากเหมือนกันนะคับ [on_065]

ก็ลองสังเกตก่อนก็ได้ครับ ว่าลักษณะหิน มันต่างจากตอนเราตั้งตู้ตอนแรกมากมั้ย
เพราะของผมเอารูปมาเทียบกันแล้ว หินกร่อนจากเดิมไปเยอะเกินกว่าความเหมาะสมกับเวลาครับ มันหายไปร่วมๆ3เซนได้
ไม่น่าจะเกิดจากแรงน้ำกรองมาซัดมันหรอกงานนี้
ถ้าเอาให้ชัวร์ ดึงหินซักก้อน ที่ต้องสงสัย มาหย่อนน้ำสมสายชู ไม่ก็ซัดวิกซอล เลย ไม่จำเป็นว่ามันจะเป็นหินปูนทุกก้อนนะ ของผมหินเมนมันเป็นเลยรื้อใหม่ ถ้าหืนรองเป็นเฉยๆแล้วไม่กระทบเลเอาท์เอาออกก้อนเดียวก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
ของผมค่า pH มันเพิ่งมาดีดขึ้นเมื่อเดือนล่าสุดครับ คงเข้าไปโดนแก่นมันเต็มๆละหล่ะ เหลืองเหมือนตอนขาดปุ๋ย ขาดแสงเลยล่ะ
ใบก็เริ่มละลายๆ

ส่วนกรณีของคุณอาจจะเป็นที่อย่างอื่นก็ได้นะครับ ลองถามห้องพูดคุยได้นะ ข้อมูลตู้มีอะไรก็ใส่มาให้หมดครับ พี่ๆเค้าจะได้ช่วยกันวิเคราะห์เนาะ  [เจ๋ง]
dittapongchu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/07/14, [00:21:14] »

ก็ลองสังเกตก่อนก็ได้ครับ ว่าลักษณะหิน มันต่างจากตอนเราตั้งตู้ตอนแรกมากมั้ย
เพราะของผมเอารูปมาเทียบกันแล้ว หินกร่อนจากเดิมไปเยอะเกินกว่าความเหมาะสมกับเวลาครับ มันหายไปร่วมๆ3เซนได้
ไม่น่าจะเกิดจากแรงน้ำกรองมาซัดมันหรอกงานนี้
ถ้าเอาให้ชัวร์ ดึงหินซักก้อน ที่ต้องสงสัย มาหย่อนน้ำสมสายชู ไม่ก็ซัดวิกซอล เลย ไม่จำเป็นว่ามันจะเป็นหินปูนทุกก้อนนะ ของผมหินเมนมันเป็นเลยรื้อใหม่ ถ้าหืนรองเป็นเฉยๆแล้วไม่กระทบเลเอาท์เอาออกก้อนเดียวก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
ของผมค่า pH มันเพิ่งมาดีดขึ้นเมื่อเดือนล่าสุดครับ คงเข้าไปโดนแก่นมันเต็มๆละหล่ะ เหลืองเหมือนตอนขาดปุ๋ย ขาดแสงเลยล่ะ
ใบก็เริ่มละลายๆ

ส่วนกรณีของคุณอาจจะเป็นที่อย่างอื่นก็ได้นะครับ ลองถามห้องพูดคุยได้นะ ข้อมูลตู้มีอะไรก็ใส่มาให้หมดครับ พี่ๆเค้าจะได้ช่วยกันวิเคราะห์เนาะ  [เจ๋ง]
ขอบคุน คำตอบคับ :)
อันที่จิงผมก็เคย โพสกระทู้ถาม แล้วหละคับ แล้วก้อ พยายามอ่าน จากหลายๆ หัวข้อในเวบนี้ ตอนนี้ก็ พยายามศึกษาแล้วก้อ ตามดูอาการมันไปเรื่อยๆ
กลัวต้นไม้จะตาย ไปซะก่อนนหนะคับ n032
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/07/14, [22:45:53] »

ขอบคุน คำตอบคับ :)
อันที่จิงผมก็เคย โพสกระทู้ถาม แล้วหละคับ แล้วก้อ พยายามอ่าน จากหลายๆ หัวข้อในเวบนี้ ตอนนี้ก็ พยายามศึกษาแล้วก้อ ตามดูอาการมันไปเรื่อยๆ
กลัวต้นไม้จะตาย ไปซะก่อนนหนะคับ n032
ลองแก้ไปเรื่อยๆครับ ใจเย็นๆ ตู้แรกเจอปัญหาเยอะๆจะได้เชี่ยวๆเน้อออ
RE@LTECH ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/07/14, [17:13:26] »

ก้อนหินที่ว่ามีหินปูน มันคือหินที่สีน้ำตาลๆ(หินชั้น)ใช่ไหมครับ รูปที่ไม้น้ำออกเหลืองๆนั่นละ

ตู้ของผมก็มีอะ แต่ทำเป็นDSMอยู่ ไม่รู้ว่าถ้าใส่น้ำแล้วหลายเดือน มันจะกร่อนเหมือนคุณป่าวอะ  [on_051]
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/07/14, [17:42:16] »

ก้อนหินที่ว่ามีหินปูน มันคือหินที่สีน้ำตาลๆ(หินชั้น)ใช่ไหมครับ รูปที่ไม้น้ำออกเหลืองๆนั่นละ

ตู้ของผมก็มีอะ แต่ทำเป็นDSMอยู่ ไม่รู้ว่าถ้าใส่น้ำแล้วหลายเดือน มันจะกร่อนเหมือนคุณป่าวอะ  [on_051]
แก้ได้ด้วยการใส่เรซิ่นกรองน้ำลงในกรองนะครับ
แต่ผมถือเป็นฤกษ์แห่งการรื้อตู้เลย ลงใหม่ซะเลย  ้hahaha
อันนี้ก็แล้วแต่ก้อนนะครับ ว่าก้อนไหนจะเป็นไม่เป็ฯ แต่ถ้าน้อย และไม่อยากรื้อก็จัดเรซิ่นลงกรองนะครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/08/14, [18:48:21] »

Update ตู้ เติมเลเอาท์ เติมต้นไม้เพิ่มครับ ตู้นี้เพราะความรีบแท้ๆ ไม่ค่อยงามเลย  cryingrun

เพิลกราสก็มุดกันจังง  [on_009]

แถมน้องผึ้งแดง พี่ชายเอามาฝากไว้  [เจ๋ง]
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/08/14, [22:39:12] »

เอามาฝากรอบอาทิตย์ฮะ แทบชอค - -" ตั้งแต่เลี้ยงมา รอบนี้เลื้อยเร็วสุดละฮะ  ้hahaha
เพิลกราสมุดดินก็มี  [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/08/14, [00:08:22] »

update 1 เดือนเต็มครับผม ปรับไปปรับมา ได้เท่านี้ละ พอละ 555+

แบบโชว์ขาตู้ฮะ xxx2

ผมว่าผมเริ่มเป็นโรคละครับ โรคเนื้องอกฮะ  ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/08/14, [00:11:21] โดย imchao »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์