Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ กลุ่มปลา Rummynose ในตู้ปลาดูท่าจะไม่รอด  (อ่าน 1065 ครั้ง)
xx555 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/07/14, [22:35:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ออกตัวก่อนว่า เป็นมือใหม่เพิ่งหัดเลี้ยงปลานะครับ  อ่อนประสบการณ์ยังไงก็ขออภัยด้วย

ตู้ปลาขนาด 12" น้ำประมาณ 8 ลิตร  มีเลี้ยงไม้น้ำอยู่บ้าง  มีกรองนอก เปิดไฟ 8โมงเช้า ถึง 6โมงเย็น
มีใส่คาร์บอนน้ำตอนเช้า

เลี้ยงปลาเอ็มเบอร์  (หรือโกลด์เต้ตร้าก็ไม่แน่ใจ) 4 ตัว  ปลารัมมี่โนส 5 ตัว

วันก่อน กลับมาบ้านตอน 3 ทุ่มกว่า  ปลาเอ็มเบอร์ ร่าเริงดี ว่ายไปมา   
แต่ ปลารัมมี่โนส 5 ตัว   2 ตัวว่ายนิ่งๆอยู่ก้นตู้ ดูเซื่องซึม  อีก3ตัว นอนหัวชี้บ้าง หางชี้บ้างหลบมุมบ้าง
แต่พอเปลี่ยนน้ำไปประมาณ 30% อาการก็ดูดีขึ้น  ซักพัก ทั้ง 5 ตัวก็ว่ายน้ำออกมา อาการดูปรกติ แต่จะเซื่องซึมไปบ้าง
เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

วันนี้กลับบ้านมาก็เป็นอีกแล้ว
ปลารัมมี่โนส 5 ตัว   2 ตัวว่ายนิ่งๆอยู่ก้นตู้ ดูเซื่องซึม  อีก3ตัว นอนหัวชี้บ้าง หางชี้บ้างหลบมุม
ลองรีบดูสภาพน้ำ  ลองวัดคุณภาพน้ำ
ค่าที่ดูไม่ OK คือ  PH ประมาณ 6-6.4  อุณหภูมิน้ำ ประมาณ 30-31 องศา
Cl2 ประมาณ 1.5-2.0 mg/l

ไม่รู้ว่าปัญหาเกิดจากอะไร จะแก้ยังไงดี ขอคำแนะนำด้วยครับ
Redlook ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/07/14, [22:45:38] »

ลองตัด factor ที่มีการเติมเพิ่มระหว่างวัน เช่นคาร์บอนน้ำก่อนครับ ถ้าวันต่อมาปลาไม่มีอาการ ก็น่าจะเป็นที่การให้ปริมาณมากเกินไปหรือของไม่ได้คุณภาพ
skyrider ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/07/14, [23:06:29] »

งดใช้ co2 
ลองวัดค่า แอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรท
ตู้ไม้น้ำตั้งใหม่หรือเปล่าครับ ใส่ดินหรือเปล่า ถ้าใส่ดินและเพิ่งตั้งใหม่  เป็นไปได้ว่าระดับแอมโมเนีย ยังสูงอยู่
ถึงเปลี่ยนน้ำใหม่สักพัก ก็ตีกลับมาสูงอยู่ดี

ถ้าเปนที่ค่าแอมโมเนียสูง ตักปลามาพักใส่อ่าง เป่าอ็อกหนักๆ เพื่อบำบัดพิษแอมโมเนีย ไนไตร์ท
ทิ้งรอจนตู้ไม้น้ำมีระดับแอมโมเนียลดเหลือ0 ไนไตร์ทเหลือ 0 ค่อยลงปลาครับ
xx555 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/07/14, [23:19:21] »

ขอบคุณคุณ Redlook, skyrider ครับ

แอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรท  ต่ำหมดครับ   ตู้ปลา เลี้ยงไม้น้ำมาประมาณเดือนนึงแล้วครับ แต่เพิ่งจะลงปลาได้2-3 วัน

ที่ตู้มีปลา  Blue-Eyed Albino Neon Tetra 4 ตัว ร่าเริงดูดี แต่ Rummynose อีก 5 ตัว  ดูท่าจะแย่ครับ

เลยสงสัยว่าเพราะอะไร มันดูแย่เฉพาะ Rummynose

skyrider ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/07/14, [23:28:19] »

ขอบคุณคุณ Redlook, skyrider ครับ

แอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรท  ต่ำหมดครับ   ตู้ปลา เลี้ยงไม้น้ำมาประมาณเดือนนึงแล้วครับ แต่เพิ่งจะลงปลาได้2-3 วัน

ที่ตู้มีปลา  Blue-Eyed Albino Neon Tetra 4 ตัว ร่าเริงดูดี แต่ Rummynose อีก 5 ตัว  ดูท่าจะแย่ครับ

เลยสงสัยว่าเพราะอะไร มันดูแย่เฉพาะ Rummynose

ตอนลงปลา ได้ปรับสภาพน้ำกับ อุณหภูมิ น้ำในถุงกับในตู้ให้เท่ากันหรืเปล่าครับ
ถ้ามีอ่างพักแนะนำให้ตักปลามาพักใส่อ่างและเป่าอ็อกหนักๆ ก่อน ระวังคลอรีนในน้ำ พยายามใช้น้ำที่พักทิ้งไว้สักคืน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์