Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้หน่อยครับว่ากุ้งผมคือกุ้งอะไรสายพันธุ์ไหน  (อ่าน 938 ครั้ง)
icepeinz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/07/14, [22:37:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมพึ้งหัดเลี้ยงผมจึงยังไม่รู้อะไรเกี่ยวกับกุ้งตัวนี้ครับ
ช่วยบอกแบบละเอียดเลยนะครับ
ส่วนเพศผมไม่ได้ถ่อยไว้ผมไม่กล้าไปยุ้งกะเค้า
เห็นเค้าบอกว่าเดียวกุ้งจะเครียด- -"

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ
ปล.ผมอยู่ลำลูกกา คลอง3 ไครอยู่แถวนี้ช่วยแนะนำร้านขายกุ้งเครพิชให้ผมหน่อยนะครับ
avp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/07/14, [01:30:08] »

เป็นกุ้งเดสทรัคเตอตอร์ครับเป็นสายc แต่ผมไม่สามารถบอกได้ว่าแท้หรือผสมครับ อาหารถ้าอยากให้เป็นสีฟ้า-น้ำเงินก็กุ้งฝอยต้ม ถ้าอยากให้เป็นสีออกน้ำตาลหรือดำก็ให้สาหร่ายหางกระรอก ถ้าอยากให้เป็นสีขาวก็ให้เนื้อปลาหมึกต้มไม่ก็เนื้อปลา น้ำผมว่าใส่ให้เยอาะกว่านี้ครับเพราะถ้าน้ำน้อยแล้วกุ้งอาจจะช๊อคน้ำได้เพราะกุ้งนั้นจะปรับตัวทันทีที่อุณหภูมิเปลี่ยนไม่ได้เลยต้องใส่น้ำเยอะแล้วเวลาใส่น้ำต้องค่อยๆหางที่ดีเอากุ้งแยกเอาไว้แล้วพอจะเอากุ้งลงตู้ต้องค่อยๆเพื่อให้กุ้งปรับสะภาพน่า ปูพื้นด้วยหินนิลดำหาที่หลบให้ซักหน่อยใส่ออก๊ไม่ก็ตัวกรองแค่นี้ก็เลี้ยงได้อย่างสะบายใจแล้วครับแนะนำว่าอย่าใส่คอรีนนะครับถ้าจะใส่เกลือก็นิดเดียวพอน้ำที่ใช้ถ้าให้ดีก็พักน้ำไว้ซัก1คืนก็พอครับ
avp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/07/14, [01:36:40] »

ว่าแต่กุ้งขนาดกี่นิ้วและตู้กี่นิ้วหรอครับ ?
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/07/14, [14:54:45] »

ตอนนี้ย้ายตู้แล้วครับตามคำชี้แจก ตู้ประมาณ 18-20 นิ้วอะครับ ซื้อมา 200 กว่าบาทจากร้านทั่วไป ไส่ออค ไส่เครื่องกรอง เรียบร้อยแล้ว ตอนแรกไส่ แค่ถาดแก้ว เล็กๆเองครับ เพราะหัดเลี้ยวร้านที่ขายเค้าบอกว่าให้ น้ำท่วมกุ้งนิดหน่อยก็พอ จะได้ไม่ต้องใส่ออคแต่เก่ามันจะหลบๆอยู่ในรูที่ผมทำไว้ให้พอได้ตู้ไหม่คนละเรื่องเลยครับ ล่าเลิงสุดๆ วิ่งรอบตู้กินอาหารเยอะมาก ตอนนี้ 3นิ้วครับ

ปล.ผมอ่านจาก internet/www ต่างๆ คำแนะนำเค้าบอกให้เลี้ยงกับปลาไว้น้ำไวๆ มาเลี้ยงให้กุ้งไม่เครียดครับ ให้มันได้หยอกกันและให้มันเหมือนธรรมชาติของมัน เพราะอาการส่วนไหญ่ที่กุ้งตายโดยไร้สาเหตุคือกุ้งเครียดอะครับ แต่ผมไม่สนปลาหลอกครับถ้ามันจับปลานั้นกินได้ ก็ถือว่าเป็นรางวัลของมัน ฮ่าๆ [ผมทำถูกไหมอะครับช่วยชี้แจงหน่อยครับ]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/07/14, [15:03:15] »

ว่าแต่กุ้งขนาดกี่นิ้วและตู้กี่นิ้วหรอครับ ?

ขอถามอีกนิสนึงนะครับกุ้งนี้ผสมกันได้ทุกพันธุ์ไหมครับ คือผมจะหาคู่ให้เจ้าตัวเนี้ย ต้องหาน สาย C ด้วยกัน รึว่าหาสายอื่นก็ได้ครับแล้วแต่ความชอบ
avp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/07/14, [15:15:35] »

ขอถามอีกนิสนึงนะครับกุ้งนี้ผสมกันได้ทุกพันธุ์ไหมครับ คือผมจะหาคู่ให้เจ้าตัวเนี้ย ต้องหาน สาย C ด้วยกัน รึว่าหาสายอื่นก็ได้ครับแล้วแต่ความชอบ
ต้องเป็นสายCเหมือนกันครับ ถ้าจะหาคู้ผมว่าเป็นเดสเหมือนกันจะดีกว่าครับ
avp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/07/14, [15:18:31] »

ผมว่าก็ดีนะครับแต่อย่าลืมทำบุญไปให้ปลาที่โดนจับกินนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์