Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้หินเป็นในช่องกรอง และ การใช้สกิมเมอร์  (อ่าน 1312 ครั้ง)
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/07/14, [15:50:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามผู้รู้ หรือ ผู้ใช้หน่อยครับ

1.เกี่ยวกับช่องกรอง ปกติ ผมจะใช้ ถุงกรอง + ใยกรอง + activated carbon + เศษปะการังหัก
แต่พอดีช่วงหลังๆ ไปเห็นร้านขายปลาหลายๆร้าน ใช้ แค่ ถุงกรอง + ใยกรอง + หินเป็น

แต่ถ้าตู้ผล มีเลี้ยงปาการังด้วย ผมจะเปลี่ยน เศษปาการังหัก แล้วใช้เป็นหินเป็นแทนทั้งหมดเลย
แบบนี้ จะเลี้ยงได้บ้างไหมครับ

2.แล้ว สกิมเมอร์ เนี่ย อยากถามว่า 2 วิธีนี้ได้ผล เหมือนกัน หรือแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
1) สกิมเมอร์ ทำ น้ำ 600 ลิตร จำนวน 1 ตัว
2) สกิมเมอร์ ทำน้ำ 300 ลิตร จำนวน 2 ตัว
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/07/14, [19:47:14] »

1) สกิมเมอร์ ทำ น้ำ 600 ลิตร จำนวน 1 ตัว
ปั๊มแรงกว่า(มั้ง) น่าจะตีฟอง ดึงของเสียได้มากกว่า เร็วกว่า

2) สกิมเมอร์ ทำน้ำ 300 ลิตร จำนวน 2 ตัว
ปั๊มเบากว่า แต่ดึงของเสียได้เหมือนกัน 2ตัวได้เปรียบที่มีจุดรับน้ำเพิ่มแค่นั้น

สุดท้ายจะ2ตัวหรือตัวเดียว น้ำมันก็ตู้เดียว เอาแรงตัวเดียวน่าจะจบ ไม่เปลืองปลั๊กไฟ
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/07/14, [01:15:52] »

หินเป็นกับเศษปะการังหักทำหน้าที่เหมือนกันคือเป็นที่อยู่ให้แบคทีเรีย
❤️NKG❤️ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/07/14, [08:39:27] »

การใช้หินเป็นในกรองล่างจะมีผบดีกว่าเศษปะการังคับ ในระยะยาวเศษปะการัง ที่เยอะๆจะเป็นที่สะสมของเสียแทนครับเลยใส่หินเป็นแทน เพราะหินเป็นจัดให้ดีๆน้ำโฟล์สะดวก ก็ไม่เกิดการหมักหมคับ เค้าถึงใส่หินเป็นแทนเศษปะการัง [เจ๋ง]
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/07/14, [09:42:13] »

สอบถามผู้รู้ หรือ ผู้ใช้หน่อยครับ

1.เกี่ยวกับช่องกรอง ปกติ ผมจะใช้ ถุงกรอง + ใยกรอง + activated carbon + เศษปะการังหัก
แต่พอดีช่วงหลังๆ ไปเห็นร้านขายปลาหลายๆร้าน ใช้ แค่ ถุงกรอง + ใยกรอง + หินเป็น

แต่ถ้าตู้ผล มีเลี้ยงปาการังด้วย ผมจะเปลี่ยน เศษปาการังหัก แล้วใช้เป็นหินเป็นแทนทั้งหมดเลย
แบบนี้ จะเลี้ยงได้บ้างไหมครับ

ใช่แทนได้ครับแต่ต้องจัดให้ดีๆหน่อยครับ

ข้อเสียคือ ปริมานน้ำในตู้จะลดลงครับเพราะโดนแทนที่ด้วยหินเป็น ถ้าตู้มีปริมานน้ำมากก็จะไม่มีผลกระทบเท่าไรครับ ถ้าตู้เล็กๆปริมานน้ำน้อย จะทำให้ค่า parameter ต่างๆแกว่งได้ง่ายขึ้นครับ

ข้อดี ได้แบคทีเรียกลุ่มไม่ใช่ O2 เพิ่มในระบบ ถ้าใส่ในจำนวนไม่มากก็ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไรครับ

2.แล้ว สกิมเมอร์ เนี่ย อยากถามว่า 2 วิธีนี้ได้ผล เหมือนกัน หรือแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

อันนี้ให้ ขอยืมคำพูดของคุณ ป๊อป นะครับ

คือ ให้นึกเครื่องทำสมูทตี้ 1 เครื่อง กับ เครื่องปั่มธรรมดาหลายๆเครื่อง ถึงจะปั่นยังไง มันก็ทำได้ไม่เหมือนเครื่องทำสมูทตี้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์