Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องตู้ปลา (มือใหม่เริ่มลงมือ)  (อ่าน 2621 ครั้ง)
blackscale ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 17/07/14, [14:07:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

จะตัดตู้ปลาจากช่างกระจกที่รู้จักกัน.. แต่ช่างไม่มีความรู้เรื่องขนาดตู้
ส่วนตัวผมก้อไม่ค่อยมีความรู้ อาศัยอ่านข้อมูล เก็บความรู้เอา
เลยสรุปออกมาได้ใจความว่า
...กระจกเป็นแบบ LID  ขนาด 10-12 มม. ไม่มีขอบและคาน
ขนาดที่สั่งไป สำหรับเลี้ยงปลา และก้นตู้นิดหน่อย

1. ตู้หลัก  36''x20''x20'' แบบเจียรขอบ
2. ตู้กรองล่าง  30''x16''x16'' แบ่ง 3 ช่อง

ปัญหาที่ขอคำแนะนำ

1. กล่อง OverFlow แบบเกาะด้านข้างหน้าแคบ มีหวีกั้น ขนาด 4''x 8'' (เพียงพอกับระบบหรือป่าว)
2. รูน้ำขึ้น 6 หุน และ น้ำลงจากกล่อง Over Flow 1.5'' (หรือใช้แบบ กาลักน้ำ)
3. Skimmer รุ่นใหนที่พอเหมาะ ที่ราคาไม่แรง
4. Main Pump รุ่นใหน ขอคำแนะนำด้วย
5. น้ำที่ดูดขึ้นจาก กรองล่าง หัวปล่อยข้างๆ กล่อง Over Flow เหมาะสมหรือไม่
6. ตัวทำคลื่น ใช้ Boyu Wm-1  ติดฝั่งตรงข้าม Over Flow แบบนี้ จะมีจุดอับ ของระบบมากหรือป่าว

*** ขอบคุณล่วงหน้าครับ ***
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/07/14, [14:18:25] »

ตอบ
1. ใช้แบบรูปที่1 ดีกว่าครับ
2. ท่อน้ำพอครับ แต่จริงๆ ท่อน้ำขึ้นตามรูปเห็นพาดข้ามขอบตู้ไป จะเลือกใช้ท่อขนาดไหน ไปดูที่ตัวปั๊มอีกทีว่าปั๊มใช้ท่อเบอร์ไหนก็ตามนั้นครับ  ท่อน้ำลง1.5นิ้วเหลือครับ
3. น้ำประมาณ300กว่าๆ สกิมหาง่ายๆก็พวก BubbleMagus C7/Curve7 ถ้าปลาเยอะหน่อยก็ C9/Curve9  ราคาพอประมาณ แต่จริงๆก็ต้องไปดูต่ออีกทีว่าชอบยี่ห้อไหน ก็จัดตามชอบครับ เอาว่าสกิมเมอร์ขนาด 700L ขึ้นไป หรือซักเกือบๆ1000ลิตรถ้าปลาเยอะ
4. ปั๊มหลัก 3500ลิตร ถ้าหาได้  ถ้าหาไม่ได้ก็ลองไปดูพวก DCPump มันมีปรับความแรงได้ เผื่อต่อพ่วงอุปกรณ์อื่นๆได้ ปรับแรงสุดน่าจะ12000L ราคาเดี๋ยวนี้ก็ไม่แพงมากเกินไปครับ
5. ได้
6. จุดอับตอบไม่ได้ ต้องดูการวางตำแหน่งหินอีกที เพราะเป็นตัวแปรสำคัญครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/07/14, [12:03:27] »

ตอบ
1. ใช้แบบรูปที่1 ดีกว่าครับ
2. ท่อน้ำพอครับ แต่จริงๆ ท่อน้ำขึ้นตามรูปเห็นพาดข้ามขอบตู้ไป จะเลือกใช้ท่อขนาดไหน ไปดูที่ตัวปั๊มอีกทีว่าปั๊มใช้ท่อเบอร์ไหนก็ตามนั้นครับ  ท่อน้ำลง1.5นิ้วเหลือครับ
3. น้ำประมาณ300กว่าๆ สกิมหาง่ายๆก็พวก BubbleMagus C7/Curve7 ถ้าปลาเยอะหน่อยก็ C9/Curve9  ราคาพอประมาณ แต่จริงๆก็ต้องไปดูต่ออีกทีว่าชอบยี่ห้อไหน ก็จัดตามชอบครับ เอาว่าสกิมเมอร์ขนาด 700L ขึ้นไป หรือซักเกือบๆ1000ลิตรถ้าปลาเยอะ
4. ปั๊มหลัก 3500ลิตร ถ้าหาได้  ถ้าหาไม่ได้ก็ลองไปดูพวก DCPump มันมีปรับความแรงได้ เผื่อต่อพ่วงอุปกรณ์อื่นๆได้ ปรับแรงสุดน่าจะ12000L ราคาเดี๋ยวนี้ก็ไม่แพงมากเกินไปครับ
5. ได้
6. จุดอับตอบไม่ได้ ต้องดูการวางตำแหน่งหินอีกที เพราะเป็นตัวแปรสำคัญครับ

ขอบคุณครับ พอกระจ่างขึ้นมาเลยครับพี่
โดยหลักการที่ผมนำเสนอ อยากให้ท่อรวมกันอยู่ในจุดเดียว จะขึ้นหรือลง
เลยลองปรึกษาพวกพี่นี่แหระ ช่วงนี้เลยรวบรวมและขอคำแนะนำข้อมูล
ค่อยๆ เดินทีละนิด (ใจจริงอยากเลี้ยงเลยทันที)
icestal2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/07/14, [16:32:11] »

ขอเพิ่มเติมครับ เรื่องตู้ครับ เเนะนำตัดร้านที่รับทำเลยดีกว่าครับ เพราะประสบการณ์เขาได้จ้ะไว้ได้ครับ

เเต่พูดถึงทำอะทำได้ครับ เเต่เผื่อเอาชัวร์เเละสบายใจยอมเสียเงินสั่งร้านตัดตู้ปลาจะดีกว่าครับ

ไหนๆๆจะเริ่มแล้วครับ

ขอบคุนครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/07/14, [12:13:32] »

ขอเพิ่มเติมครับ เรื่องตู้ครับ เเนะนำตัดร้านที่รับทำเลยดีกว่าครับ เพราะประสบการณ์เขาได้จ้ะไว้ได้ครับ

เเต่พูดถึงทำอะทำได้ครับ เเต่เผื่อเอาชัวร์เเละสบายใจยอมเสียเงินสั่งร้านตัดตู้ปลาจะดีกว่าครับ

ไหนๆๆจะเริ่มแล้วครับ

ขอบคุนครับ
ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ
แต่ตอนนี้กำลังงง กับ ปั้มหลัก กับสกิมเมอร์ ว่ามันต้องใช้ปั้มเดียวกัน หรือแยกปั้ม
อย่างเช่่น มีปั้มหลัก แล้วต้องมีปั้มสำหรับสกิมเมอร์อีกหรือป่าว กำลังมึน

***แนะนำด้วยครับ ว่าปั้มหลัก/สกิมเมอร์ แบบใหนเสียงเงียบๆ (มีคนแก่นอนใกล้ๆ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
REEFBONES ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/07/14, [15:36:32] »

ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ
แต่ตอนนี้กำลังงง กับ ปั้มหลัก กับสกิมเมอร์ ว่ามันต้องใช้ปั้มเดียวกัน หรือแยกปั้ม
อย่างเช่่น มีปั้มหลัก แล้วต้องมีปั้มสำหรับสกิมเมอร์อีกหรือป่าว กำลังมึน

***แนะนำด้วยครับ ว่าปั้มหลัก/สกิมเมอร์ แบบใหนเสียงเงียบๆ (มีคนแก่นอนใกล้ๆ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สกิมเมอร์มีปั้มในตัวอยู่แล้วครับ ยกเว้นบางรุ่น
ถ้าจะเอาเสียงเงียบหาไม่ยาก ผมว่าไปทำให้เสียงน้ำมันเงียบให้ได้ก่อนดีกว่าครับ ปั้มไม่น่าห่วงเท่าไหร่
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/07/14, [21:56:01] »

ช่างกระจกอยากรับงานพิเศษ ได้กระจกราคาพิเศษ แต่ไม่มีความรู้เรื่องตู้ปลา
ต่อได้แต่ความแข็งแรงมั่นใจได้หรือเปล่า

เดาว่าส่วนต่างราคาร้านทั่วไปกับช่างคนนี้คงเยอะเลยอยากลอง

เสี่ยงตั้งแต่เริ่มต้นอนาคตไม่สวย ไปหาร้านทำตู้ปลาโดยเฉพาะดีกว่า
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/07/14, [12:59:18] »

ช่างกระจกอยากรับงานพิเศษ ได้กระจกราคาพิเศษ แต่ไม่มีความรู้เรื่องตู้ปลา
ต่อได้แต่ความแข็งแรงมั่นใจได้หรือเปล่า

เดาว่าส่วนต่างราคาร้านทั่วไปกับช่างคนนี้คงเยอะเลยอยากลอง

เสี่ยงตั้งแต่เริ่มต้นอนาคตไม่สวย ไปหาร้านทำตู้ปลาโดยเฉพาะดีกว่า

ขอบคุณนะครับที่แนะนำ
ช่างกระจกผม เขาไม่ได้คิดเงินหรอกครับ แต่จะเอากระจกมาตัดให้ผมฟรี
กระจกที่ใช้ในโครงการผม เป็นกระจกสำหรับอาคารสูง 5mm.x2 laminate
ส่วนกาวก้อเหมือนทั่วๆไปที่ยิงกันรั่ว ไม่ได้มีส่วนต่างอะไรหรอกครับ (ของฟรี)

เดี่ยวจะลองเดินหาดูครับร้านตัดตู้ปลา ใกล้ๆ ขอบคุณที่แนะนำครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์