Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไง No3 ก็ไม่ลด สักทีครับ  (อ่าน 3643 ครั้ง)
zumosun ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/07/14, [09:37:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ข้อมูลตู้ นะครับผม
ตู้หลัก 24*14*12
กรองล่าง 30*20*10
อุณหภูมิตู้ 27.5

น้ำในตู้รวมกันโดยประมาณ 125 ลิตร

อุปกรณ์ สกิมเมอร์ NAC7  (ตั้งปั่นสูงมาก)
          ปั้มน้ำดันเข้าตู้หลัก  AP2500
          ปั้มคลื่น wp-10 เป่าผิวน้ำไปทาง น้ำลงกรองล่าง
          ไฟ smart eco 100W
          ชิลเลอร์ 150a 
เปลี่ยนน้ำ อาทิตย์ละ 15 % เติม bio digest เดือนละ 2 หลอด  อายุตู้ 1เดือน ครึ่ง
สิ่งมีชีวิต ปลา ทอง 1ตัว
                  เบบี้ 1ตัว
                  ไฟร์ฟิช 1 ตัว
                  โกลิม 1ตัว
                  นาโซ่หลังดำ 1ตัว
                  บลูแทงค์ 1ตัว (เหรียญ 5 บาท)
            ก้นตู้ ขาหมู + ลูกโป่ง+ คุณซัน + ทอช+ แฟรก ประมาณ 15 ชิ้น ครับผม

รบกวนพี่ เข้ามาแนะนำผมด้วยนะครับ  พยายามแล้ว ก็ไม่ลง สักที ขอบคุณมากๆ ครับ

cryingrun cryingrun cryingrun

suriyan.j ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/07/14, [10:27:18] »

ชุดเทสเค้าให้ส่องดูในแก้วแล้วเที่ยบสีไม่ใช่หรือครับ ไม่ใช่เที่ยบด้านข้าง
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/07/14, [10:38:13] »

อ่อครับผม พึ่งรู้อ่าครับขอบคุณมากนะครับ  งั้นมองสีไม่ค่อยออกอ่าครับ cryingrun
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/07/14, [11:19:02] »

เทียบสีกับกระดาษ  ให้มองจากด้านบนครับ

มองจากด้านข้าง (แบบในรูป) ให้หาร 10

ส่วนว่าทำไมไม่ลงกว่านี้อาจจะเพราะ
1. แทงก์อาจจะเยอะไป เกินความสามารถของระบบกำจัดครับ  อาจจะเบาๆมือเวลาให้อาหาร
2. ของเสีย+ตะกอน+ขั้ปลา อาจจะตกค้างอยู่ในตู้หลัก ไม่เข้าสู่กรองล่างเพื่อเข้ารับการบำบัด   ก็ลองแก้ไขเรื่องกระแสน้ำใหม่เช่น ขยับปั๊มคลื่นให้ต่ำลงกว่าเดิม หรือ ฯลฯ
3. ลองหมุนสกิมเมอร์ให้ท่อน้ำออกของสกิมไปชิดทางด้านปั๊มน้ำขึ้นดู แบบว่านะ.. หันแบบนี้อาจจะดูดน้ำที่ออกจากสกิมฯเข้าไปใหม่ ...  [on_026]
4. ถ่ายน้ำบ่อยกับมากพอกับใส่แบคทุกครั้ง ก็โอนะ  แต่เพิ่มที่อาศัยให้กับแบคที่เปลี่ยนรูปNO3โดยการเพิ่มหินเป็นในกรองล่างอีกก็ดี จะได้มีที่อยู่ให้มันเยอะๆ  เห็นกรองล่างว่างเกิ๊นนน
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/07/14, [11:50:16] »

ขอบคุณ คุณ  bill อีก ตามเคยครับผม แหะๆ

คือถ้าผมเอาปั่มคลื่นเลงต่ำกว่านี้ ทรายมันจะพุ่งนิดหน่อยอ่าครับ เพราะตู้ผม ต่ำมาก 12 น้ำสูงรวมประมาณ 10

แหะๆ  รบกวนด้วยครับพี่  cryingrun cryingrun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/07/14, [11:53:39] โดย zumosun »
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/07/14, [11:51:58] »

-ปั๊มคลื่นสูงไปหรือเพิ่มปั๊มคลื่นอีก ของเสียตกอยู่แถวพื้นทั้งนั้น พยามยามให้น้ำflowทุกจุดอย่าให้มีจุดอับ
-ตู้เล็กแถมตู้อายุน้อย ลงtankเยอะอีก แบคทีเรียในระบบยังไม่พอจะกำจัดของเสียหรอกครับ
-วิธีการเทสน้ำถูกแล้วครับแล้วหาร10 แต่ถ้ามันแดงเกินกว่า100แล้วตัองดูสีน้ำจากด้านบนแล้วอ่านค่าตรงๆเลย
-เพิ่มหินเป็นด้วยครับ หาก้อนใหญ่ใส่ไว้กรองล่างก็ได้ ทำความสะอาดตอนเราเปลี่ยนน้ำด้วยน่ะครับ เดียวมันจะมีเศษตะกอน
-ตู้เล็กลองเปลี่ยนน้ำ50%เลย สัก2-3วันครั้ง no3ลงแน่ แต่เวลาเปลี่ยนน้ำคุมอุณหภูมิให้ดีน่ะครับ
-ใส่แบคบ่อยขึ้นหน่อยครับ  ผมใส่ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ
-ถ้าลองทำที่ว่าแล้ว no3กลับมาพุ่งอีก คงต้องลดปลาลงแล้วครับหรือใช้สารremove No3แล้วครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/07/14, [11:54:57] »

ขอบคุณ คุณ vahahaha มากครับผม 

จะลองปรับดูนะครับผม
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/07/14, [13:20:56] »

แรกๆก็เหมือนกันคือดูไม่เป็น  [on_026]  แบบนี้ก็5-10เอง
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/07/14, [13:52:21] »

ของเสียหมักอยู่ในทราย....ถ้าไม่ดูดออกก็ใช้สายยางใส่ขวดเป๊บซี่ตัดก้น ดูดตะกอนในทรายออกเวลาถ่ายน้ำ
อย่าตีให้ตะกอนมันฟุ้งเดี๋ยวตู้จะล่ม
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/07/14, [14:29:56] »

ของเสียหมักอยู่ในทราย....ถ้าไม่ดูดออกก็ใช้สายยางใส่ขวดเป๊บซี่ตัดก้น ดูดตะกอนในทรายออกเวลาถ่ายน้ำ
อย่าตีให้ตะกอนมันฟุ้งเดี๋ยวตู้จะล่ม

พี่ครับ ทำไมจู่ๆ มันก็เป็นแบบนี้อ่าครับ
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/07/14, [16:06:59] »

เช็คค่าน้ำเลยครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 18/07/14, [17:29:45] »

ค่อยๆทยอยๆปลี่ยนน้ำ ดูดตะกอน  
ปรับลดไฟลง เห็น lps ฟอกทั้งนั้นเลย...
Panzers ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/07/14, [22:59:39] »

lps ฟอก คืออะไรครับ ..
« ตอบ #13 เมื่อ: 18/07/14, [23:35:35] »

ฟอกขาวไงคับ
Panzers ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/07/14, [08:27:53] »

ฟอกขาวไงคับ
อาการฟอกขาวเกิดจากสาเหตุใด และเราจะสังเกตุได้อย่างไรว่าไฟที่เราเปิดเกินความพอดีสำหรับตู้ครับ ..
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/07/14, [11:02:03] »

ตอนนี้ขอลงสาเหตุ เอาแบบง่ายๆ สไตน์ Puzzle....
การฟอกขาวสำหรับตู้ทะเลเกิดจากหลายๆกรณี(จากการสังเกตของ Puzzle Aquarium ในเชิงวิชาการไม่รู้เรียกว่าอะไรกันมั่งนะ)

กรณีแรกเป็นคือการฟอกขาวที่เกิดจากสภาวะน้ำที่ร้อนจนเกินไป หรือภาวะที่ปะการังได้รับแสงมากจนเกินไป ทำให้ตัวปะการังนั้นขับสาหร่ายออกจากตัว ถ้าไม่มากก็จะยังคงเหลือในส่วนที่เป็นสีสันของปะการัง แต่ถ้ามากจนเกินไปก็จะทำให้ตัวปะการังนั้นอ่อนแอ และตายลง เหมือนดังเช่นในทะเล(น้ำร้อน)

กรณีที่สองเป็นกรณีการฟอกขาวที่เกิดจากการขาดแสง แสงไม่พอ ไม่ได้เป็นการไล่สาหร่ายออกจากตัว แต่มันได้ตายลง ถ้ายังคงมีสีอยู่ก็สามารถที่จะทำให้กลับมาได้เมื่อได้รับแสงที่เพียงพอ จนสาหร่ายในตัวขยายจำนวนกลับมาใหม่

* สาหร่ายในตัวปะการังผมไม่ทราบว่ามีชนิดไหนบ้าง เพราะอย่างเช่นการอัดไฟเขาก็เพื่อไล่สาหร่ายสีเขียว สีน้ำตาลออก เหลือแต่สีสันสวยๆ*

กรณีที่สาม เกิดจากสารเคมีและการเปลี่ยนแปลงค่าน้ำต่างๆ เช่นการโดนน้ำจืด หรือเกิดจากสารเคมีไปทำลายเนื้อเยื่อปะการัง ฯลฯ

การฟอกขาวก็มีผลดีและไม่ดี (ส่วนใหญ่จะไม่ดีมากกว่า)
แต่ความหลากหลายทางชีวภาพ การเปลี่ยนแปลงสายพันธุ์ ส่วนหนึ่งก็มาจากกระบวนการที่เรียกว่าการฟอกขาว

http://www.marinebiology.org/coralbleaching.htm
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/07/14, [22:53:15] »

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยอ่ะครับ ลูกโป่งที่บ้าน สียังเขียวอยู่ แต่ค่อยๆ ร่อน ทีละนิดๆๆๆ จนตอนนี้ ผ่านไปเดือนสองเดือน จะหมดกอแล้วฮะ ทำไงดี เสียดายอ่ะ มันชอบน้ำชอบแสงประมาณไหนเหรอครับ
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/07/14, [09:00:23] »

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยอ่ะครับ ลูกโป่งที่บ้าน สียังเขียวอยู่ แต่ค่อยๆ ร่อน ทีละนิดๆๆๆ จนตอนนี้ ผ่านไปเดือนสองเดือน จะหมดกอแล้วฮะ ทำไงดี เสียดายอ่ะ มันชอบน้ำชอบแสงประมาณไหนเหรอครับ

ร่อนมันต้องดูว่ามันมีสาเหตุจากอะไร ไฟไม่พอ น้ำไม่ดี มีตัวอะไรไปกวนมันรึป่าว อุณหภูมิได้ไหม
ปกติมันชอบ แสงกลางๆถึงแรงไม่ใช่แรงมากนะ  น้ำเบาๆกลางๆ ครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/07/14, [09:14:37] »

ร่อนมันต้องดูว่ามันมีสาเหตุจากอะไร ไฟไม่พอ น้ำไม่ดี มีตัวอะไรไปกวนมันรึป่าว อุณหภูมิได้ไหม
ปกติมันชอบ แสงกลางๆถึงแรงไม่ใช่แรงมากนะ  น้ำเบาๆกลางๆ ครับ

มันเคยเจริญเติบโตดีครับ แต่เมื่อสองเดือนก่อน ปั๊มทำคลื่นมันขยับองศาเล็กน้อย แล้วผมไม่รู้ คงไปเป่าโดนมัน พอผมสังเกตเห็นก็เลยตั้งตัวทำคลื่นใหม่ แต่อาการมันไม่ดีขึ้นเลย ผมเลยย้ายที่ ไปที่น้ำเบา ไฟกลาง แต่ก็ยังไม่ดีขึ้นเลยครับ ยังร่อนทีละนิดๆ จนตอนนี้จะหมดกอละครับ อย่างที่บอก

ส่วนไฟนี่ คิดว่าพอนะครับ ก้นตู้ตัวอื่นอยู่ดีมีสุขกัน น้ำก็น่าจะโอเคนะ มีแค่ KH ที่ตกไว เพราะคอรัลไลน์เยอะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์