Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอุณหภูมิและปลาครับ  (อ่าน 1568 ครั้ง)
xlasw ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/07/14, [20:08:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้ากลางคืนเปิดแอร์ อุณภูมิประมาณ 24 แล้วช่วงเช้า- เย็น อุณหภูมิ 28-35 แล้วแต่วันแบบนี้กุ้งแคระพอรับไหวไหมครับ

ส่วนเรื่องปลาครับ ปลาต่อไปนี้อันตรายกับกุ้งแคระ(ขนาดระดับพ่อ-แม่กุ้ง)มากไหมครับ
1. ปลาสอดดำ
2. แรมมี๋โนส
3. เล็บมือนาง
4. เชอรี่บาร์บ

ถ้าตัวไหนอันตรายบอกทีนะครับผม กลัวมันจะฟาดพ่อแม่กุ้งหมด
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/07/14, [03:58:14] »

แกว่งมากไป.
เกิน 30 ก็แย่แล้ว
กลางวันติดพัดลมสิครับ.
สอดดำกินเรียบ. ตัวอื่ยไม่เคยลอง
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/07/14, [10:02:20] »

แกว่งมากไป.
เกิน 30 ก็แย่แล้ว
กลางวันติดพัดลมสิครับ.
สอดดำกินเรียบ. ตัวอื่ยไม่เคยลอง

ขอบคุณครับ ปลาตัวอื่นใครพอมีข้อมูลไหมครับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/07/14, [20:17:05] »

ถ้าระดับพ่อแม่กุ้ง ตัวอื่นเลี้ยงได้ครับ
แต่ถ้าลูกกุ้ง ก็พอมีโดนบ้างครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/07/14, [15:12:10] »

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ ถ้าผมไม่ได้เอาพัดลมที่เขาใช้กับตู้ปลา แต่ใช้พัดลมคนเปิดเบอร์ 3 แล้วเป่าจากระยะประมาณเเมตรนิดๆจะพอลดอุณหภูมิได้ไหมครับ พอดี่ไม่มีพัดลมตู้ปลา แล้วที่ต้องใช้พัดลมเป่าเว้นระยะเพราะโซนตู้ปลาผมพัดลมเข้าไม่ถึง - -
ainbkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/07/14, [20:41:12] »

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ ถ้าผมไม่ได้เอาพัดลมที่เขาใช้กับตู้ปลา แต่ใช้พัดลมคนเปิดเบอร์ 3 แล้วเป่าจากระยะประมาณเเมตรนิดๆจะพอลดอุณหภูมิได้ไหมครับ พอดี่ไม่มีพัดลมตู้ปลา แล้วที่ต้องใช้พัดลมเป่าเว้นระยะเพราะโซนตู้ปลาผมพัดลมเข้าไม่ถึง - -
พัดลมตั้งโต๊ะที่ใช้ปกติไม่เวิร์คหรอกครับผมลองแล้ว แรงลมมันกระจายไม่ลงผิวน้ำ....แต่ใช้พัดลมตัวเล็ก ๆ (พัดลมตั้งโต๊ะไซด์เล็ก ๆ ) เอาไปจอที่ผิวน้ำเหมือนพัดลมตู้ปลาได้ครับ...อันนี้เห็นแม่ค้าต้นไม้น้ำในจตุจักรทำ เลยเอามาลองทำบ้าง (แต่ต้องระวังพัดลมตกลงในตู้นะครับ อันตราย)..ลดอุณหภูมิได้เท่า ๆ กับพัดลมตู้ปลาเลยครับ..และจากที่ได้อ่านบทความและกระทู้คนอื่น ๆ มา พัดลมตู้ปลาจะใช้กี่ตัว ก็ลดอุณหภูมิได้แค่ 1-2 องศาเท่านั้น....ปกติปัจจุบันนี้ผมเปิดพัดลม 24 ชม (ใช้ 2 ตัวสลับกันกลางวันกับกลางคืน) อุณหภูมิต่ำสุดได้ 26 สูงสุดไม่เกิน 29 องศาตอนกลางวัน
ปล.พัดลมตั้งโต๊ะตัวเล็ก ๆ บ้านผมมีหลายตัว (ของใหม่ยังไม่ได้ใช้) ถ้าอยู่แถวลาดพร้าว บอกนะครับผมให้ไปลองตัวหนึ่งครับ หรือถ้าจะเอาพัดลมคอม ผมมี 2 ตัวไม่ได้ใช้ครับ ยกให้ (12 v กับ 24 v)...ต้องไปซื้ออแด็ปเตอร์ต่อเอานะครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/07/14, [21:41:56] »

พัดลมตั้งโต๊ะที่ใช้ปกติไม่เวิร์คหรอกครับผมลองแล้ว แรงลมมันกระจายไม่ลงผิวน้ำ....แต่ใช้พัดลมตัวเล็ก ๆ (พัดลมตั้งโต๊ะไซด์เล็ก ๆ ) เอาไปจอที่ผิวน้ำเหมือนพัดลมตู้ปลาได้ครับ...อันนี้เห็นแม่ค้าต้นไม้น้ำในจตุจักรทำ เลยเอามาลองทำบ้าง (แต่ต้องระวังพัดลมตกลงในตู้นะครับ อันตราย)..ลดอุณหภูมิได้เท่า ๆ กับพัดลมตู้ปลาเลยครับ..และจากที่ได้อ่านบทความและกระทู้คนอื่น ๆ มา พัดลมตู้ปลาจะใช้กี่ตัว ก็ลดอุณหภูมิได้แค่ 1-2 องศาเท่านั้น....ปกติปัจจุบันนี้ผมเปิดพัดลม 24 ชม (ใช้ 2 ตัวสลับกันกลางวันกับกลางคืน) อุณหภูมิต่ำสุดได้ 26 สูงสุดไม่เกิน 29 องศาตอนกลางวัน
ปล.พัดลมตั้งโต๊ะตัวเล็ก ๆ บ้านผมมีหลายตัว (ของใหม่ยังไม่ได้ใช้) ถ้าอยู่แถวลาดพร้าว บอกนะครับผมให้ไปลองตัวหนึ่งครับ หรือถ้าจะเอาพัดลมคอม ผมมี 2 ตัวไม่ได้ใช้ครับ ยกให้ (12 v กับ 24 v)...ต้องไปซื้ออแด็ปเตอร์ต่อเอานะครับ

ขอบคุณครับท่านใจดีมากๆเลย อยู่ลาดพร้าวช่วงไหนครับผม เผื่อผมผ่านจะแวะไปรับมาลองครับท่าน  [เจ๋ง]
ainbkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/07/14, [19:25:46] »

ขอบคุณครับท่านใจดีมากๆเลย อยู่ลาดพร้าวช่วงไหนครับผม เผื่อผมผ่านจะแวะไปรับมาลองครับท่าน  [เจ๋ง]
ผมอยู่ โชคชัย4 ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์