Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำปลา ที่กินซากยุง ,ซากแมลง ที่ลอยหน้าผิวน้ำให้หน่อยครับ  (อ่าน 789 ครั้ง)
papercut ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 16/07/14, [17:13:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากที่บ้าน ยุงและแมลงเยอะมาก  ยิ่งช่วงนี้หน้าฝนยิ่งเยอะ   n032

ตู้ตั้งอยู่นอกตัวบ้าน ใต้ชายคา แล้วใช้พัดลมคอมฯขนาด 5 นิ้ว  เป็นตัวลดอุณหภูมิ (ซึ่งมันแรงมาก) 
เช้ามาจะมีซากยุงกับแมลง ที่โดนพัดลมดูด  ลอยอยู่ผิวน้ำเยอะมาก  ต้องช้อนซาก ออกทุกเช้าเลย  036
ก็เลยจะหาปลาที่ชอบกินซากแมลง อ่ะครับ 

ตู้ไม้น้ำแนวเลี้ยงปลาแพะครับ (ขนาด 24 นิ้ว) มีแต่ทรายดำกับขอนรากดำ
(แต่ไม่มีแพะซักตัว เนื่องจากตายหมด  ,มีคาดินัล 1 ตัว ทนที่สุดแระ กับ หอยกินหอย)
เลยจะขอให้แนะนำปลาฝูงสวยๆ ไซค์ไม่ใหญ่มาก (อยู่กับปลาแพะได้ เพราะอนาคตจะหามาลงซักฝูง)
ที่ชอบกินซากยุง ซากแมลง และ อึด ถึก ทน ซักหน่อย   ที่เหมาะกับตู้ให้หน่อยครับ (ชอบว่ายกันเป็นฝูงยิ่งดีครับ [เจ๋ง])

นอกจากปลาสอด ,ปลาหางนกยูง แล้วพอจะปลาชนิดไหนอีก ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ / ขอบคุณครับ
T[tao]..;Ty ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/07/14, [22:24:17] »

โอ๊ โบร๊ะ เจ้า ผมว่ารอผู้รู้มาตอบครับ งง   [on_008]??
runner ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/07/14, [13:56:04] »

ลองกระดี่หรือพาราไดซ์ดูครับพวกนี้หากินตามผิวขึ้นอยู่แล้ว
แต่ผมว่าทำตะแกรงมาครอบด้านหน้าพัดลมแล้วทุก2-3วันก็เอามาเททิ้งน่าจะดีกว่านะ
papercut ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/07/14, [09:01:41] »

ขอบคุณครับ//จัดกระดี่แคระมา 2 หน่วย แล้วครับ  ปริมาณซากยุง ลดลง เป็นที่น่าพอใจครับ (ถ้ามีปลาเยอะกว่านี้น่าจะลดลงอีกมาก)
เดี๋ยวสิ้นเดือนค่อยหากระดี่มุก ช๊อตบอดี้ มาเสริมอีกทีดีกว่า [on_055]

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์