Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลากินหมูสับ  (อ่าน 1559 ครั้ง)
Guspoesidon ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 16/07/14, [00:20:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อปี56ผมไปซื้อโนรีที่สวนมาไปฝากเเม่โนรี2ตัวตัว3นิ้วที่สวนบอกกินเม็ดเเล้วผมเลยซื้อไปหัยเเม่เเต่ปรากฏมันไม่กินผ่านไป1อาทิตรอาการหมดเเรงอย่างเห็นได้ชัดเเม่ผมเลยเอาหมูสับสดหัยกินเท่านั้นเเหละครับกินกันใหญ่เลยตอนนี้7นิ้วเเล้วครับเเถมอ้วนตัวสันเชียวส่วนปลากาตูนส้มขาวก้อกินกุ้งบดประสมผักสูตรเเม่   ขอถามหน่อนครับ.มันไม่เป็นอันตรายต่อปลาหลอครับ. เพราะทั้งตู้เเม่ผมไม่มีปลากินเม็ดเลย.เเต่ปลาเเข็งเเรงว่ายเล่นกันสุดยอดอะครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/07/14, [08:54:48] »

เท่าทีรุ้ข้อเสียของการให้อาหารสดคือต้องเปลียนน้ำบ่อยหน่อยคับ ไม่งันค่าของเสียจะขึ้นง่ายกว่าอาหารเม็ด
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/07/14, [11:19:33] »

อยากรู้ว่าตอนซื้อที่สวน ไม่ได้ลองให้อาหารเม็ดดูหรือครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/07/14, [13:06:04] »

น้ำมันหมู
sense55 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/07/14, [13:10:58] »

ลองทำบ้างดีกว่า [เจ๋ง]
We_lovejj ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/07/14, [13:19:23] »

เนื้อหมูกินได้ แต่มันจะสงผลเสียในระยะยาวได้นะครับไหนจะน้ำเน่าไว ย่อยยากมากๆ และสารอาหารไม่ครบ ทางที่ดีเปลี่ยนเป็นพวกกุ้งทะเลสับ เนื้อหอยสับ น่าจะดีและมีประโยชน์มากกว่า ถ้ามันกินดีแล้วค่อยต่ออาหารเม็ดดูครับ [on_018]
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/07/14, [14:56:17] »

ครับผมจะเปลียนเป็นพวกกุ้งสับเพราะเท่าที่เห็นมันก็กินกุ้งสับรวมกับปลากาตูนถ้าเอาเม็ดสับรวมกับกุ้งมันจะกินไหมครับสงสัยเพราะใส่เม็ดทีรัยก็ไม่ยอมกินเลยตอนนี้ปูเสฉวนกินหมูกินกุ้งตัวใหญ่จนหากระดอกเปลี่ยนหัยไม่ได้เเล้วอะครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/07/14, [15:00:08] »

อยากรู้ว่าตอนซื้อที่สวน ไม่ได้ลองให้อาหารเม็ดดูหรือครับ

ลองครับเเต่ในตู้เขามีกว่ากว่า1ตัวครับมีเป็น10ตัวมีการเราเห็นตัวไหนกินก็เอาตัวนั้นเเหละที่เห็นมันมาลุ้มเเต่ไม่รู้ว่าตัวไหนกินเเน่ชัดอะครับ มันอาจจะมาลุ้มเเต่ไม่กินก็ได้ผมก็รีบด้วยเดี๋ยวไม่ทันรถ
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/07/14, [19:50:06] »

ถ้าเอาอาหารเม็ดปนลงไปในกุ้งสับก็ได้ครับ แต่ทีแรก อาจจะต้องใส่น้อยๆไปก่อน ถ้ามันยังกินดี ในมื้อต่อๆไปค่อยๆเพิ่มอาหารเม็ดทีละนิดๆครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/07/14, [19:59:01] »

ลองครับเเต่ในตู้เขามีกว่ากว่า1ตัวครับมีเป็น10ตัวมีการเราเห็นตัวไหนกินก็เอาตัวนั้นเเหละที่เห็นมันมาลุ้มเเต่ไม่รู้ว่าตัวไหนกินเเน่ชัดอะครับ มันอาจจะมาลุ้มเเต่ไม่กินก็ได้ผมก็รีบด้วยเดี๋ยวไม่ทันรถ

ตอนไปดูปลาทอง ในตู้มีร่วม20ตัว กับปลาอื่นๆอีก10กว่าตัว เจ้าของก็บอกว่ากินเม็ดแล้วส่วนใหญ่
ก็เลยลองเอาอาหารแผ่นโยนไปในตู้ ก็เห็นเฉพาะปลาทองกินจริงๆแค่5ตัว
ถ้าจะซื้อจริงๆ  ก็ต้อง5ตัวนั้นเท่านั้น อ่านมาปลาทองไม่กินเม็ดตั้งแต่ซื้อ โอกาศยอมอดตายสูง
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/07/14, [09:32:29] »

เนื้อหมูกินได้ แต่มันจะสงผลเสียในระยะยาวได้นะครับไหนจะน้ำเน่าไว ย่อยยากมากๆ และสารอาหารไม่ครบ ทางที่ดีเปลี่ยนเป็นพวกกุ้งทะเลสับ เนื้อหอยสับ น่าจะดีและมีประโยชน์มากกว่า ถ้ามันกินดีแล้วค่อยต่ออาหารเม็ดดูครับ [on_018]
อืมม..ถามนิดหนึงคับ กุ้งที่เอาให้ปลากินนีหาซื้อกันทีไหนอ่าาา เท่าทีผมเห็นมีกุ้งแช่บ๊วย กุ้งขาว แต่ไม่เคยเหนเค้าบอกว่ากุ้งทะเลเลยคับ ตอนนีผมใช้กุ้งขาวสับผสมเม็ดให้โนรีผมอยู่  เจอปัญหาอย่างทีเจ้าของกระทู้เจอเลยคับ ในตู้มีอยู่10กว่าตัวตอนให้อาหารกะว่ายมากินกันแต่โชคดีเปนของท่าน [on_007] [on_007] ซวยจิงๆเจอตัวที่ไม่กิน
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/07/14, [11:38:26] »

ก็พวกแชบ๊วย กุ้งขาว นี่แหละครับกุ้งทะเล
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/07/14, [16:35:46] »

ก็พวกแชบ๊วย กุ้งขาว นี่แหละครับกุ้งทะเล
เก็ตแล้วคับ..ขอบคุรคับบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์