Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมือใหม่ รบกวนปรึกษา อาหารของกุ้งเดสครับ  (อ่าน 1538 ครั้ง)
sitpayuha ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/07/14, [16:39:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือนอกเหนือจาก สภาพน้ำ นะครับ อาหารที่จะทำให้กุ้งเดสสีน้ำเงินเข้ม(ตอนซื้อมาสีออกฟ้าอ่อน) จะให้กินอะไรดี คือบางท่านก็ว่า อัดหนอนแดงของสด  บางท่านก็ว่าอัดกุ้งต้มยาวๆไป
 ผมเลยอยากรบกวนสอบถาม แล้วจะเอาความคิดเห็นโดยรวมของกระทู้นี้ ใช้เป็นแนวทางการเลี้ยงนะครับ..ว่าระหว่างกุ้งฝอยต้ม กับ หนอนแดง อะไรทำให้เดสมีสีน้ำเงินเข็มมากกว่ากัน..ขอบคุณนะครับ
avp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/07/14, [17:30:32] »

ผมใช้อาหารแบบจม ยี่ห้อ KINGFISH กับ กุ้งต้มครับสีก็ออกเข้มดีครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/07/14, [20:46:09] »

KINGFISH ซื้อมาแต่ไม่กินกินแต่หนอนแดงเดี๋ยวลองกุ้งตุ้มสลับไปด้วยดีกว่าเพียงอยากให้สีเข้ม ถ้าหลักๆ กุ้งหรือหนอนอย่างไหนแดงกว่ากันก็จะได้อัดอย่างเดียวล้วนๆไปเลย... [เจ๋ง]ขอบคุณพี่ avp ที่สละเวลาเข้ามาตอบครับ  [เจ๋ง]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/07/14, [11:02:23] »

ให้อาหารอย่างหลากหลาย ทั้ง ธัญพืช , โปรตีน ต่างๆ โดยเน้นให้มีความสมดุล จะเหมาะสมที่สุดครับ

อัดโปรตีนมาก กุ้งมีการเจริญเติบโตในส่วนเนื้อมาก แต่ขาดแร่ธาตุ และวิตามินก็อาจจะลอกคราบไม่ผ่านได้เช่นกันครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/07/14, [15:49:13] »

ขอบคุณท่าน ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น ที่สละเวลามาร่วมพูดคุยนะครับ  [เจ๋ง]
••UNNAMED••™ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/07/14, [15:23:06] »

กุ้งฝอยต้ม+ สาหร่าย   น้ำเงินแน่นอน
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/07/14, [10:49:59] »

ขอบคุณท่าน UNNAMED มากๆนะครับ สาหร่ายที่ว่า หางกระรอก หรือแบบผงครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/07/14, [09:43:55] »

ขอบคุณท่าน UNNAMED มากๆนะครับ สาหร่ายที่ว่า หางกระรอก หรือแบบผงครับ

ใช้ได้ทั้งสองอย่าง มีดีคนละแบบครับ ถ้าเป็นสดๆ ก็ต้องคอยเก็บเศษซากแต่สะดวกในการให้

แต่ถ้าเป็นผงคลุกอาหาร ก็ต้องมีการเสียเวลาผสมเล็กน้อยครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/07/14, [11:42:48] »

ครับพี่ รบกวนสอบถามอีกครั้ง ให้สาหร่ายหางกระรอก กับเดส จากสีฟ้าๆ มันจะกลายเป็นน้ำตาลไหมครับ ผมอยากได้สีน้ำเงินเข้มๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/08/14, [16:56:36] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
bizunit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/08/14, [07:05:44] »

พอดีไม่ได้เล่นเดสนะครับ ผมเลี้ยงบลูล็อบ

แต่มาเล่าให้ฟัง ถ้ากุ้งไม่กินอาหารแก้แบบผมก็ได้

ของผมให้อาหารสดทุกชนิดเลย

ผมเอามาวันแรกไม่กินอาหารเลย ผมก็ไปเอาลูกปลาดุกมาเลี้ยง แล้วเอากุ้งต้มให้กิน พอปลาดุกกิน มันก็ไปแย่งปลาดุกกิน จนตอนนี้ปลาดุกโดนบลูล็อบกินไปแล้ว เห็นมันกินทุกอย่างเลยนะ แครอท กุ้ง ปลา หมึก หมู สัปปะรด ส้ม กล้วย ไก่ ไรน้ำ ลูกอ้อด คือเนื้อสัตว์จะรุมกันกินเลยละ ส่วนผลไม้หรือผักผมจะให้ตัวละชิ้น
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 24/08/14, [21:14:43] »

เพิ่งให้อาหารเสร็จเลยเอามือถือถ่ายไม่ค่อยชัดเท่าไรครับขนาด3นิ้วครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์