Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งมีอาการแปลกๆขอสอบถามทีครับ  (อ่าน 782 ครั้ง)
xlasw ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/07/14, [10:53:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีกุ้ง เดส ผมเพิ่งลอกคราบเมื่อประมาณ 2-3 วันก่อน แล้วทีนี้หลังลอกก้ามก็หลุดไป 1 ข้างอาการแปลกๆที่ผมเจอคือ ตัวกุ้งตัวจะลอยน้ำไม่ยอมจม ตัวกุ้งเองจะต้องหาอะไรยึดไว้ตลอดแล้วมันก็ชอบไปยึดกับต้นไม้และกินตลอดเวลาเลย และหนวดเหมือนจะเน่าครับ บริเวณหัวก็เหมือนจะโรคสนิมกิน ไม่ทราบว่ากุ้งผมมันเป็นโรคอะไรครับ(สนิมอันนี้ทราบแล้ว) [on_024]
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/07/14, [10:57:27] »

เพิ่มรูปครับ

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/07/14, [10:57:31] »

พอดีกุ้ง เดส ผมเพิ่งลอกคราบเมื่อประมาณ 2-3 วันก่อน แล้วทีนี้หลังลอกก้ามก็หลุดไป 1 ข้างอาการแปลกๆที่ผมเจอคือ ตัวกุ้งตัวจะลอยน้ำไม่ยอมจม ตัวกุ้งเองจะต้องหาอะไรยึดไว้ตลอดแล้วมันก็ชอบไปยึดกับต้นไม้และกินตลอดเวลาเลย และหนวดเหมือนจะเน่าครับ บริเวณหัวก็เหมือนจะโรคสนิมกิน ไม่ทราบว่ากุ้งผมมันเป็นโรคอะไรครับ(สนิมอันนี้ทราบแล้ว) [on_024]

กระบวนการๆลอกคราบ อาจจะไม่ค่อยสมบูรณ์ทำให้อากาศเข้าไปในเปลือกได้ ทำให้บางทีจมตัวไม่ลง

แต่ซักพักอาจจะดีขึ้นนะครับ ส่วนกุ้งหลังลอกคราบมักกินจุ ดังนั้นก็บำรุงเขาให้เต็มที่ได้เลยครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/07/14, [19:43:27] »

ขอบคุณมากครับผม ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์