Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องข้าวมันปูครับ  (อ่าน 637 ครั้ง)
Nopsmart ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/07/14, [16:07:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีเพิ่งหัดเลี้ยง และหาข้อมูลเรื่องข้าวมันปู แล้วไม่ค่อยเข้าใจเลยขอสอบถามว่า.... [on_018]

ข้าวมันปู ที่ให้เจ้า เครฟิชกินเนี่ย สุกหรือดิบคับ ไม่ทราบจริง ๆช่วยชี้แจงด้วยคับ  [on_065] [on_051]
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/07/14, [22:30:24] »

เป็นผมนะ กระดอง/เปลือกปูทะเลธรรมดาๆ กระดองปลาหมึกเก็บตามชายหาดก็พอแล้วครับ
ล้างๆให้หายเหม็นหน่อย ก็ใช้ได้แล้ว  ส่วนข้าวมันปูเก็บไว้กินเองดีกว่าอิอิ
(ถ้าจะให้จริงๆแล้วแต่กุ้งเลยว่าเขาชอบแบบดิบๆแช่น้ำหรือหุงสุกแล้วลองให้ดูนะ)
Nopsmart ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/07/14, [11:29:30] »

เป็นผมนะ กระดอง/เปลือกปูทะเลธรรมดาๆ กระดองปลาหมึกเก็บตามชายหาดก็พอแล้วครับ
ล้างๆให้หายเหม็นหน่อย ก็ใช้ได้แล้ว  ส่วนข้าวมันปูเก็บไว้กินเองดีกว่าอิอิ
(ถ้าจะให้จริงๆแล้วแต่กุ้งเลยว่าเขาชอบแบบดิบๆแช่น้ำหรือหุงสุกแล้วลองให้ดูนะ)
อ่อ  จอยคุณมากคับ  วันนี้จะไป ตลาดปลาที่สวนอยู่พอดีเลย
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/07/14, [10:53:28] »

ล้างฝุ่นให้สะอาด แล้วให้กินดิบๆได้เลยครับ

ป.ล. ข้าวมันปูจะเป็นพวกวิตามินและแร่ธาตุ ส่วนกระดองปู จะให้สารพวกแคลเซียม ไคติน กับกุ้ง นับว่าได้

คุณค่าทางอาหารที่แตกต่างกันไป จึงควรให้ได้ทั้งสองอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/07/14, [10:55:01] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์