Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ปลาเป็นโรคอะไรค่ะ เหมือนมีเลือดออกจากข้างใน ช่วยหน่อยค่ะ  (อ่าน 810 ครั้ง)
oOnOo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/07/14, [21:46:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามรูปเลยค่ะตรงสีแดงๆเลย  ปลา red phantom  เหมือนเลือดออกข้างในตัวปลา  ปลาเพิ่งเป็นค่ะ  แต่ยังแข็งแรงดี  ไม่ทราบว่าเป็นโรคอะไรต้องใส่ยาตัวไหนค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล. เพิ่มเติมค่ะ  เห็นปลามีการไล่ตอดกันค่ะ  ไม่แน่ใจว่าโดดตอดแล้วเลือดคั่ง หรือว่าป่วยเป็นโรค  ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ  เพิ่งเลี้ยงมาได้แค่ 3 วันเองค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/07/14, [22:06:48] โดย oOnOo »
blackwater ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/07/14, [23:30:51] »

ของผมก็เคยเป็นครับ หน้าท้องด้านหน้า แล้วมันก็ตัวบวม เกล็ดพอง แล้วไปสวรรค์ในสองอาทิตย์
แต่ตอนนั้นมีตายสองสามตัว บางตัวก็ไม่ตกเลือดนะครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/07/14, [23:57:26] »

ของผมก็เคยเป็นครับ หน้าท้องด้านหน้า แล้วมันก็ตัวบวม เกล็ดพอง แล้วไปสวรรค์ในสองอาทิตย์
แต่ตอนนั้นมีตายสองสามตัว บางตัวก็ไม่ตกเลือดนะครับ

แล้วงี้ต้องใส่ยาตัวไหนอ่ะค่ะ  เพิ่งเคยเจอเป็นครั้งแรกงงเบยย   n032
blackwater ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/07/14, [07:02:53] »

มันเกล็ดพอง ตัวบวมหรือเปล่าครับ (ถ้าบวมโอกาสรอดยากแล้วครับ) แต่ถ้าไม่มีอาการ ปลายังแข็งแรง อาจจะไม่ต้องกังวลอาจไม่ใช่ก็ได้ ลองกูเกิ้ล โรคเกล็ดพองดูครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/07/14, [15:03:06] »

มันเกล็ดพอง ตัวบวมหรือเปล่าครับ (ถ้าบวมโอกาสรอดยากแล้วครับ) แต่ถ้าไม่มีอาการ ปลายังแข็งแรง อาจจะไม่ต้องกังวลอาจไม่ใช่ก็ได้ ลองกูเกิ้ล โรคเกล็ดพองดูครับ
ขอบคุณค่ะ  ปลาเกล็ดไม่พองค่ะ  เด๋วหากูเกิ้ลอีกทีขอบคุณค่ะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์