Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้บ้านๆ บ้านๆจริงธรรมดาสุดๆ ไม่มีอุปกรณ์ไฮเทคใดๆทั้งสิ้น  (อ่าน 2677 ครั้ง)
joobjanza ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/07/14, [17:27:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องๆของเรื่องคือมีตู้ปลาเก่าที่เคยใช้เลี้ยงปลาทอง เป็นตู้หกเหลี่ยม ขนาด 20*10*12 แต่เลี้ยงปลาทองได้เดือนเดียวก็ตายหมด ก็เลิกเลี้ยงไปเก็บตู้ห่อหนังสือพิมไว้อย่างดี หนึ่งปีผ่านไปก็ได้มาเจอเว็บนี้แหละครับ เลยคิดในใจ ลองซะหน่อย
ตู้มีแล้วก็ซื้อกรองแขวน ไฟ แล้วก็ หินดินทรายนิดหน่อย ต้นไม้สองสามต้น ปลานิดนึง แล้วก็กลับมาจัดๆ

แรกเริ่มเลยเป็นสภาพนี้ครับ โล่งๆโปร่งสบาย

อยู่บนโต๊ะที่ใช้ทำงานเวลาจ้องคอมนานๆแล้วตอนพักสายตาเห็นตู้ปลาแล้วมันคลายเครียดดีจริงๆ

และแล้ววันเวลาก็เปลี่ยนไปค้นพบตัวเองว่าชอบแนวป่าดงดิบ เขียวๆรกๆครึ่มๆแน่นๆ ตู้มันก็เลยวิวัฒนาการไปเรื่อยๆ

จนวันนี้ครับ อายุตู้ก็ผ่านมา 6เดือนเต็ม

จริงๆก็เน้นสิ่งมีชีวิตด้วยนะครับ ตอนให้อาหารก็มีสงครามแย่งอาหารกันบ้าง
ถึงกับขี่กันเลยก็มี กุ้งเหลืองขี่พานาเมนต์ เอากะมันซิ

บางทีก็มีสงครามสามฝ่าย

ฝ่ายหนึ่งตัวใหญ่ ฝ่ายหนึ่งพวกเยอะ ใครจะอยู่ใครจะไป

เลี้ยงขนาดนี้ถามว่ามีศูนย์เสียมั้ย ตอบเลยว่ามีแน่นอนครับ เพราะเมื่อเมษาพฤษภาที่ผ่านมาอุณหภูมิมันขึ้นไปถึง 33 ก็เลยศูนย์เสีย

ส่วนกุ้งก็คงตายบ้างแต่หาศพไม่พบสงสัยคงจะโดนพวกเดียวกันจัดการละครับ
จบแล้วครับ สำหรับประสบการ
อ่อ ข้อมมูลอย่างเป็นทางการนะครับ
ตู้ 20*10*12 เป็นตู้หกเหลี่ยม
ไฟ led hi-power 10 w. white 6500k เปิด 8 ชั่วโมงต่อวัน
กรองแขวน sunsun จำรุ่นไม่ได้แล้วครับ
คาร์บอนไม่มี
ปุ่ยไม่ใช้
ความเย็นไม่มีพัดลม
ดิน แบล็กเอิร์ท 3 ลิตร
สิ่งมีชีวิต
คาดินัล ประมาณ 20
ซิวขวาน ประมาณ 20
บาร์บทอง 3
รัมมี่โน๊ต 5
แรมอาย 6
แพะเผือก 5
กุ้งยามโตะ 2
กุ้งเชอรี่และกุ้งเหลือง นับไม่ถ้วน
หอยเขา 4 ตะใคร้ไม่มีมาเยือนแม้แต่น้อย
พานาเมนต์ 1
ต้นไม้
อเมซอน
รากดำธรรมดา
รากดำเขากวาง
อนูเบียสแคระ
สาหรายพุงชะโด
นอกนั้นจำชื่อไม่ได้ครับ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/07/14, [12:05:10] »

ผมว่า สมช มันแน่นไปหน่อยนะครับ สวยดีครับ
closeblove ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/07/14, [22:46:04] »

ไฟ แบบนี้เลี้ยงได้ด้วยหรอครับ
DoubleAce ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/07/14, [02:45:53] »

ขาแขวแนวมากครับ 55
ผมว่าเอาแพะเผือกกับกระถางออก แล้วลงไม้คลุมดินด้านหน้าแหล่มแน่ครับ
joobjanza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/07/14, [14:16:09] »

ผมว่า สมช มันแน่นไปหน่อยนะครับ สวยดีครับ

ตอนแรกเน้นปลาครับเลยไม่ได้คำนึงถึงจำนวนสิ่งมีชีวิต ตอนนี้ก็ไม่รู้จะเอาไปไว้ไหน

ไฟ แบบนี้เลี้ยงได้ด้วยหรอครับ

ถามว่าเลี้ยงได้มั้ยก็ต้องตอบว่าได้แหละครับ มันขึ้นอยู่กับอุณหภูมิแสง  แต่ก็ใช่ว่าจะเลี้ยงได้ทุกต้นนะครับ  ผมเลือกเฉพาะต้นที่มีความต้องการระดับพื้นๆอ่ะครับ  เพราะเน้นแค่ประหยัดมีสีเขียวๆไว้มองตอนเครียดๆแค่นั้นครับ

ขาแขวแนวมากครับ 55
ผมว่าเอาแพะเผือกกับกระถางออก แล้วลงไม้คลุมดินด้านหน้าแหล่มแน่ครับ

ของเหลือน่ะครับ
ตอนนี้กำลังดูจะจัดใหม่อยู่ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์