Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ไม้น้ำ12" ครั้งแรกครับ (มา Update กันหน่อย)  (อ่าน 2780 ครั้ง)
oviiz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/06/14, [03:09:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับทุกคน  นี่คือตู้ไม้น้ำของผม (ขอคำติชม แนะนำด้วยนะคร้าบ [on_055])

อัพเทดหน่อย

จิงๆแล้วผมเคยทดลองจัดมาแล้วรอบนึงแต่ว่าไว้ที่บ้าน  เนื่องจากติดเรื่องเรียนเลยต้องไปอยู่หอก็เลยเอาตู้ไว้ที่บ้านครับ (ที่ไม่เอาไปหอด้วยเพราะ "ค่าไฟ" นั่นเอง คือจะบอกว่าค่าไฟหอพักนี่แพงมหาโหดมากกก)  เลี้ยงไปได้ซักประมานเดือนนึงก็ต้องเลิกเพราะไม่มีคนดูแลให้เลย  สุดท้ายก็ล้มเลิกครับ แต่เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผ่านมาดูเล่นๆในห้องโชว์ไม้น้ำเนี่ยะแหละ เห็นแล้วสวยๆทั้งนั้นเลย และแล้วในที่สุดก็วิ่งไปหยิบกุญแจรถและพุ่งตรงสู่สนามหลวงสองทันทีครับ    [on_026]   ไปซื้ออุปกรณ์เพิ่มเติมหน่ะครับ

อุปกรณ์ทั้งหมด
ตู้ : ตู้ธรรมดา 12" x 7" x 7" กากๆ จากสนามหลวงสอง 90 บาท
ดิน : แบล็คเอิร์ธ 1กก. 100 บาท
กรอง : กรองแขวน 150 บาท
ต้นไม้ : หวีดจิ๋ว  กระถางละ 100 บาท
พัดลม : ผมใช้พัดลมคอม 12 วัตต์ตามตลาดนัดแถวบ้าน ตัวละ 20 บาท แล้วก็มาดัดขาจากไม้แขวนเสื้ออลูมิเนียม (จากพี่ๆในห้อง DIY) ผมชอบมากกกก
ไฟ : 8วัตต์ จากโคมอ่านหนังสือธรรมดาเนี่ยะแหละครับ (ใช้ไปก่อน กำลังDIY ไฟใหม่ 20 วัตต์ให้อยู่อิอิ)
คาร์บอน : รวมๆก็ประมาน 100 บาท
สิ่งมีชีวิต : ยังไม่กล้าลงเพราะกลัวเค้าตาย แหะๆ
ที่เหลือก็พวกปุ๋ย และอุปกรณ์ต่าง ๆ  ประมาน 500 บาท

ปัญหาก็มีอยู่น้ะครับ คือ...
น้ำไม่ค่อยเยน  เคยวัดเย็นสุดได้แค่ 28-29 องศาเอง  อยากให้เย็นกว่านี้อ๊าาา ทำไงดี cryingrun
ต้นไม้ไม่ค่อยคายฟองเลย เปนเพราะ ไฟไม่สว่างพอหรือเปล่า หรือเปนเพราะปัจจัยอื่นๆ

ยังไงรบกวนติชม หรือแนะนำผมด้วยนะครับ มือใหม่ๆจิงๆ 5555

**ขออภัยในความคมชัดของภาพด้วยกล้องคุณภาพจาก 4S ในที่มืดด้วยนะครับ
 ้hahaha

มา update มาให้ดูกันนะคับว่าผ่านไปเกือบ 2 เดือนเกิดอะไรขึ้น   ฟูเชียวแหละ 555

อันนี้เข้าสู่เดือนที่สาม ก็เลยปรับเปลี่ยน layout กันสักนิดนึง  เบื่อของเก่าละ  hah1

อันนี้ถ่ายเมื่อจันทร์ที่ผ่านมา  สังเกตุว่า โรทาล่ามันไม่แดงเลยแถมซีดลงด้วยซ้ำ  ให้ทั้งปุ๋ยทั้งไฟทั้งคาร์บอน   [on_007]  ยังไงถ้าใครมีวิธีก็บอกผมหน่อยน๊าาาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/10/14, [02:41:31] โดย oviiz »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/06/14, [03:59:10] »

อยากเย็นกว่านี้ก็มีหลายวิธีเช่น ติดชิลเลอร์ ติดแอร์ รอหน้าหนาว ย้ายไปอยู่บนดอย หรือไม่ก็ไปอยู่ยุโรป

หวีดจิ๋วยืดขนาดนี้แสดงว่าไฟไม่พอแล้วครับ 8watt น้อยไป
blackwater ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/06/14, [09:32:02] »

เพิ่มไฟครับ คาร์บอนถึง เห็นฟองแน่นอน
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/06/14, [22:46:27] »

อยากเย็นกว่านี้ก็มีหลายวิธีเช่น ติดชิลเลอร์ ติดแอร์ รอหน้าหนาว ย้ายไปอยู่บนดอย หรือไม่ก็ไปอยู่ยุโรป

หวีดจิ๋วยืดขนาดนี้แสดงว่าไฟไม่พอแล้วครับ 8watt น้อยไป

นะครับแหม่!  [เจ๋ง]
ผมเสนออีกวิธีแช่ตู้เย็นครับ  ้hahaha 
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/06/14, [23:15:54] »

เพิ่มไฟครับ คาร์บอนถึง เห็นฟองแน่นอน
วันนี้พึ่งทำไฟใหม่เสร็จครับ จัดเต็มๆ 22 วัตต์ไปเลยครับ 5555  ส่วนคาร์บอน ผมใช้คาร์บอนยีส 1ฟอง/วิ ครับ แต่ก็มีแอบใส่คาร์บอนน้ำด้วยบางครั้ง แหะๆ
เชาเชา ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/06/14, [23:37:36] »

ถ้าไฟพอแล้วแนะนำว่าให้ตัดส่วนที่ยืดๆแล้วนำไปปักส่วนที่ว่างนะครับ
จะช่วยให้ไม้เต็มตู้ไวขึ้น
blackwater ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/06/14, [01:33:51] »

จริงๆต้นไม้เติบโตคายฟองบางทีไม่ได้อยู่ที่วัตต์อย่างเดียวครับ ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิค่าสีของไฟด้วย
ค่าโดยเฉลี่ยของไฟต้นไม้ที่เติบโตได้ดีคือ 6500Kครับ ลองอ่านดูห้องบทความได้
 [เย้ะ]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/10/14, [02:34:12] »

มาอัพเดทให้ดูกันคับผม  ติชมคอมเม้นท์ได้เลยคับ
crossova ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/10/14, [09:40:45] »

สวยครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์