Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งก้ามหลุด แล้วดิ้นหงายตายค่ะ  (อ่าน 1010 ครั้ง)
kanomtarn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/06/14, [22:48:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เป็นเพราะอะไร กุ้งเดส 1นิ้ว ลอกคราบมาแล้วครั้งนึง
tRARO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/06/14, [15:47:15] »

อาหาร กะ ตกใจ มีตัว อื่นไปกวน ระหว่างลอก  [on_026]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/06/14, [09:33:30] »

ส่วนใหญ่อาการแบบนี้ เกิดจากความเครียด ซึ่งเป็นไปได้หลายสาเหตุ ตั้งแต่ ในเรื่องของสถานที่เลี้ยง

และ การดูแลต่างๆ รวมทั้งอาการป่วย อาจจะต้องขอรายละเอียดเพิ่มเติมในส่วนของการเลี้ยงหน่อยครับ

ว่าเลี้ยงเขาไว้แบบไหนอย่างไรบ้าง อาจจะพอสันนิษฐานได้สะดวกขึ้นครับ
kanomtarn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/06/14, [14:16:11] »

เลี้ยงตู้ 16 เลี้ยงรวมกับปลาคานิดัล+รัมมิโนส ปลาประมานสิบตัวรวมกัน กุ้งตัวเดียว น้ำเหมือนจะไม่ค่อยดีอะให้หนอนแดงแช่แข็งไปทั้งก้อนเลย ผิวน้ำมีฟองอยู่  เวลาเปิดไฟผิวน้ำเหมือนมีคราบมันๆค่ะ
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/06/14, [22:50:30] »

เลี้ยงตู้ 16 เลี้ยงรวมกับปลาคานิดัล+รัมมิโนส ปลาประมานสิบตัวรวมกัน กุ้งตัวเดียว น้ำเหมือนจะไม่ค่อยดีอะให้หนอนแดงแช่แข็งไปทั้งก้อนเลย ผิวน้ำมีฟองอยู่  เวลาเปิดไฟผิวน้ำเหมือนมีคราบมันๆค่ะ
ใช้กรองอะไรครับ ตู้ขาดนี้+ปลาขนาดนี้ ถ้าใช้พวกกรองฟองน้ำไม่พอนะครับ
แนะนำให้ลองเปลี่ยนเป็นพวกกรองแขวน แทนน่าจะหมดปัญหานี้
ส่วนอาหารหนองแดงแช่แข็งให้เยอะไปครับ ทีหลังรอบละครึ่งก้อน เช้า-เย็นก็พอครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์