Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการกำจัดตะใคร่บนหินและขอน ให้ตายสิ้นซาก ยากจะฟื้น  (อ่าน 32687 ครั้ง)
Golffy#250 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 28/05/08, [23:33:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เยี่ยมคับ  [เจ๋ง]
SaHaRa ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #31 เมื่อ: 28/05/08, [23:46:11] »

+ ไป  smart1
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #32 เมื่อ: 29/05/08, [00:18:37] »

แต่เอาน้ำไมโครเวฟมาราดมันไม่เกี่ยวนะพี่ ดูในนี้สิ น้ำก็คือน้ำ

http://www.snopes.com/science/microwave/plants.asp

อาจจะเพราะน้ำจากไมโครเวฟมันร้อนได้มากกว่าน้ำต้มเตาแก๊สมั้ง

แต่เอาเข้าเวฟนี่แน่นอน เพราะสุกถึงเนื้อใน
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 29/05/08, [00:23:41] »

แต่เอาน้ำไมโครเวฟมาราดมันไม่เกี่ยวนะพี่ ดูในนี้สิ น้ำก็คือน้ำ

http://www.snopes.com/science/microwave/plants.asp

อาจจะเพราะน้ำจากไมโครเวฟมันร้อนได้มากกว่าน้ำต้มเตาแก๊สมั้ง

แต่เอาเข้าเวฟนี่แน่นอน เพราะสุกถึงเนื้อใน
งั้นเอาไปอบด้วยหลอด ยูวี คงดีกว่า asspain
« ตอบ #34 เมื่อ: 29/05/08, [00:30:13] »

เอาเกลือโปะได้ป่ะ เห็นตะไคร่หลายตัวมันไม่ทนเค็ม
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 29/05/08, [00:35:41] »

เอาเกลือโปะได้ป่ะ เห็นตะไคร่หลายตัวมันไม่ทนเค็ม
อะไรเขียวๆทนเค็มมั่งหล่ะ jealous
แล้วเอามาจากไหนว่าตะไคร่หลายตัวไม่ทนเค็ม ้hahaha
เออพูดถึงก็นึกได้ว่าลืมโดนหนวดอีกละ suicide
ไ ก่ โ ต้ ง ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 29/05/08, [00:40:21] »

[เจ๋ง] สุดยอดเทคนิคขั้นเทพเลยคับ ไว้ลองมั่ง แต่เอ๊ะ!!บ้านไม่มีไมโครเวฟ กันดารคอดๆ  dea02
« ตอบ #37 เมื่อ: 29/05/08, [00:49:01] »

อะไรเขียวๆทนเค็มมั่งหล่ะ jealous
แล้วเอามาจากไหนว่าตะไคร่หลายตัวไม่ทนเค็ม ้hahaha
เออพูดถึงก็นึกได้ว่าลืมโดนหนวดอีกละ suicide

กูเคยเอาเกลือแช่ตู้ตะไคร่ ยังไม่เห็นตัวไหนรอดนะ
เวิ้งฟ้า ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #38 เมื่อ: 29/05/08, [03:30:15] »

ผมคิดเหมือนบังนะครับ กระณีเอาขอนรึหินเข้าเวฟฯ อันนี้สุกถึงทุกซอกทุกมุมแน่นอน

แต่ถ้าขอนรึหินใหญ่จนเข้าเวฟฯไม่ได้ ให้เอาขอนใส่ถังแล้วเอาน้ำต้มจากเวฟฯไปเทราดขอนรึหิน
ความคิดแบบคอมมอนเซนต์ของผมก็คือมันก็น่าจะเหมือนกับเอาน้ำเดือดไปราดขอน
เพราะน้ำต้มเตาก็อุณหภูมิ +- 100 องศาC น้ำต้มเวฟฯก็อุณหภูมิ +- 100 องศาC เหมือนกัน
ซึ่งตรงนี้ก็ต้องมาดูว่าคุณสมบัติของน้ำเดือดที่ได้จากการต้มกับคุณสมบัติน้ำเดือดที่ได้จากเวฟ
มันเหมือนกันรึป่าว

ซึ่งหลักการถ่ายเทพลังงานความร้อนจากเตาไปยังน้ำ กับหลักการยิงคลื่นไมโครเวฟไปยัง
โมเลกุลของน้ำผมยังไม่มีความรู้ครับเลยไม่แน่ใจว่า การให้ความร้อนกับน้ำโดยตรง
หรือการให้ความร้อนกับน้ำโดยใช้ไมโครเวฟนั้นจะทำให้ค่าต่างๆในน้ำแตกต่างกันมั้ย
เป็นไปได้มั้ยที่ไมโครเวฟจะทำลายธาตูบางอย่างที่เป็นปัจจัยของตะใคร่   อันนี้น่าสนใจครับ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 29/05/08, [08:57:11] »

เยี่ยมมาก เอาไป +1 ้hahaha
ํีYuth ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 29/05/08, [09:09:12] »

เรือ่งเอาน้ำ จากไมโครเวฟ มาราดขอน ผมว่าไม่ต่างจาก การเอาน้ำร้อนจากการต้มด้วยแก๊ส มาราดเท่าไหร่

เนื่องจากน้ำก็คือน้ำ จึงเห็นด้วยกับหลายๆคน

แต่การที่เอา ขอนไปในไมโครเวฟ นี่ต่างแน่ เพราะ ถ้าขอนเปียก

รังสีไมโครเวฟจะทำให้โมเลกุลของน้ำที่ แทรกอยู่ในขอน สั่น พอสั้นมากๆ ก็เกิดความร้อน

ดังนั้น เซลล์ของตะไคร่ ที่แทรกตามขอนตายแน่ๆ วิธีนี้เลยต้องทำให้ขอนเปียกก่อนเข้าเวฟ
และนี่เป็นสิ่งที่ทำไมเขาบอกว่า เวฟแล้วมันสุกจากภายใน เพราะเวฟแล้วน้ำจากภายในมันร้อนครับ

ส่วนตูน

งั้นเอาไปอบด้วยหลอด ยูวี คงดีกว่า asspain

เอาไป อบ ยูวีไม่ได้ เพราะยูวีก็ ฉายแสงมาที่พื้นผิวของไม้เท่านั้น ไม่ได้ทำลายจากภายใน

ดังนั้น ผมคิดว่า มีแค่ เอาเข้า เวฟ สำหรับ ขอนเล็กๆ ครับ ที่ ทำลายตะไคร่วิธีนี้ได้

ส่วนวิธีอื่นไม่แน่ใจ เพราะ ไม่ใช่ นักฟิสิกส์ อะ เป็นแค่ นักเคมี

[แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 29/05/08, [09:24:07] »

น้ำร้อนที่ได้จากการต้มผ่านไมโครเวฟ จะมีคุณสมบัติแตกต่างจากน้ำต้มธรรมดาๆ ทางฟิสิกส์ในขณะแรกที่เอาออกจากเวฟครับ
เอามาราดลงขอน ก็พอได้ ใกล้เคียง กะเอาเข้าเวฟ ถ้าจะให้มั่นใจ อย่าที่หน้าหมีบังบอกเรยครับ ใส่เกลือลงไปด้วย อิอิ แต่ต้องแช่จนจืดน๊ะครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆ ยังไม่ขออธิบาย เพราะมันยาว อุอุ

บอกแล้ว ไม่ลองไม่รู้
  hide2
madman2002 ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 29/05/08, [10:52:44] »

แล้วถ้าเอาน้ำต้มไมโครเวฟ แล้วเอาใส่ขวดไว้เติมน้ำในตู้แบบนี้จะช่วยลดอัตราการเกิดตะไคร่ได้มั้ยครับ [งง]
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 29/05/08, [11:38:52] »

Good Idea  [เจ๋ง]

แล้วถ้าเอาน้ำต้มไมโครเวฟ แล้วเอาใส่ขวดไว้เติมน้ำในตู้แบบนี้จะช่วยลดอัตราการเกิดตะไคร่ได้มั้ยครับ [งง]

ไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะมันก็คือน้ำร้อน พอเย็นก็เป็นน้ำเหมือนเดิม แต่สะอาดกว่าน้ำประปาทั่วไป
จริงๆในความหมายของพี่เค้าน่าจะหมายถึงว่า คลื่นไมโครเวฟสามารถเดินทางทะลุเนื้อหินเนื้อขอนได้ เมื่อไปชนกลับมวลของน้ำในหินหรือขอนที่ซึมเข้าไปในเนื้อ มันก็จะเกิดความร้อน เพราะอนุภาคของน้ำได้เกิดการสั่นไหว พอมันร้อนเจ้าพวกตะไคร่มันก็น่าจะตายมากว่า การต้มที่กระทำเฉพาะพื้นผิวของวัตถุนั้นๆ ตามจุดซ้อนเร้นความร้อนอาจเข้าไม่ถึงหรืออุณหภูมิสูงไม่พอ จึงทำให้สปอร์ของตะไคร่ยังคงอยู่และรอเวลาเจริญเติบโตได้มากกว่า  emb01
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 29/05/08, [11:53:34] »

ปัญหาคือต้องอาศัยความพยายามอย่างมาก เพราะไมโครเวฟผมมันอันนิดเดียว ต้มน้ำทีคงได้กระจิ๊ดนึง  asspain

คงเหมาะสำหรับหิน หรือขอนเล็กๆ ยัดเข้าไปเลย   ส่วนถ้าใหญ่ๆ จับต้มในหม้อเลย   เหอๆๆๆ  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/05/08, [11:55:28] โดย แชมปี้ส์ »
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #45 เมื่อ: 29/05/08, [11:55:06] »

ขอนยาว 48" ไมโครเวฟที่บ้าน กว้างแค่ฟุตกว่าๆ  hide1

แต่ก็ขอบคุณครับ เจอหินก้อนเล็กๆแระ
« ตอบ #46 เมื่อ: 29/05/08, [22:42:21] »

Good Idea  [เจ๋ง]

ไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะมันก็คือน้ำร้อน พอเย็นก็เป็นน้ำเหมือนเดิม แต่สะอาดกว่าน้ำประปาทั่วไป
จริงๆในความหมายของพี่เค้าน่าจะหมายถึงว่า คลื่นไมโครเวฟสามารถเดินทางทะลุเนื้อหินเนื้อขอนได้ เมื่อไปชนกลับมวลของน้ำในหินหรือขอนที่ซึมเข้าไปในเนื้อ มันก็จะเกิดความร้อน เพราะอนุภาคของน้ำได้เกิดการสั่นไหว พอมันร้อนเจ้าพวกตะไคร่มันก็น่าจะตายมากว่า การต้มที่กระทำเฉพาะพื้นผิวของวัตถุนั้นๆ ตามจุดซ้อนเร้นความร้อนอาจเข้าไม่ถึงหรืออุณหภูมิสูงไม่พอ จึงทำให้สปอร์ของตะไคร่ยังคงอยู่และรอเวลาเจริญเติบโตได้มากกว่า  emb01
ไม่ตรงคำถามครับ เพราะที่ผมถามก็คืออ่านบทความของคุณ zantha ปล น้ำต้มจากเวฟ 40 + น้ำธรรมดา 60 ตอนตั้งตู้จะช่วยลดตะไคร่ได้ คงไม่มีใครเอาน้ำร้อนจากเวฟมาใส่ตอนตั้งตู้หรอกนะครับ  [งง] ซึ่งจากบทความก็น่าจะทำได้ใช่ไหมเพระว่าน้ำที่ได้ผ่านขบวนการเวฟมาแล้วก็น่าจะช่วยลดตะไคร่ได้จริงไหมครับ  [ไอ้แว่น]
P1kae ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 30/05/08, [04:51:07] »

อ่านไปอ่านมา นานๆ จะเห็นกระทู้ไม่ออกป่ามีสาระ นะเนี้ย  ้hahaha  เยี่ยมเลยพี่..ตักตวงเก็บไว้  [ไอ้แว่น]
GnonnonG ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #48 เมื่อ: 30/05/08, [07:52:19] »

เอาเข้าเวปโดยตรง

จะมีกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์มา  อิอิ

shock1
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 30/05/08, [08:48:29] »

ไม่ตรงคำถามครับ เพราะที่ผมถามก็คืออ่านบทความของคุณ zantha ปล น้ำต้มจากเวฟ 40 + น้ำธรรมดา 60 ตอนตั้งตู้จะช่วยลดตะไคร่ได้ คงไม่มีใครเอาน้ำร้อนจากเวฟมาใส่ตอนตั้งตู้หรอกนะครับ  [งง] ซึ่งจากบทความก็น่าจะทำได้ใช่ไหมเพระว่าน้ำที่ได้ผ่านขบวนการเวฟมาแล้วก็น่าจะช่วยลดตะไคร่ได้จริงไหมครับ  [ไอ้แว่น]

ถ้าเป็นตะไคร่ในน้ำ ก็เอา UV ช่วยได้ครับ ไม่ต้องลงทุนต้มด้วยไมโครเวฟให้เหมื่อย  [แคะขี้มูก]
และกระทู้นี้ก็พูดถึงแต่ ตะไคร่ตามขอนและหิน ไม่บอกถึงคุณภาพน้ำในตู้นิครับ เลยไม่เข้าใจคำถาม  hide2

ป.ล. แต่จะทำให้อุณหภูมิของน้ำในตู้สูงมาหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/05/08, [09:01:12] โดย Mr.F »
Hot Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 30/05/08, [11:37:09] »

หลอดยูวี คงต้องซื้อ และมีราคาไม่ถูกนัก และดูค่อนข้างอันตรายหากไม่ได้มาตรฐาน
น้ำอาร์โอ ก็หาไม่ได้ง่ายๆ เช่นกัน น้ำกรองก็ไม่ชัวร์
แต่น้ำต้มผ่านเวฟนี่ เชื้อตะใคร่ไม่เหลือแน่ๆครับ

ใครว่างๆ ก็ลองหาคลิปวีดีโอ หรือบทความ เรื่องไมโครเวฟ น้ำที่ผ่านไมโครเวฟ ที่มีผลพืช และสัตว์มาลองแชร์กันในทู้นี้ ให้เพื้อนๆได้ดูได้อ่านกัน ก็จะขอบคุณมากครับ
ส่วนผม ขอเวลาไปตอบกระทู้ อื่นๆ ก่อนดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

ปล ย้ำ ไม่ลองไม่รู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 30/05/08, [11:46:41] »

หลอดยูวี คงต้องซื้อ และมีราคาไม่ถูกนัก และดูค่อนข้างอันตรายหากไม่ได้มาตรฐาน
น้ำอาร์โอ ก็หาไม่ได้ง่ายๆ เช่นกัน น้ำกรองก็ไม่ชัวร์
แต่น้ำต้มผ่านเวฟนี่ เชื้อตะใคร่ไม่เหลือแน่ๆครับ

ใครว่างๆ ก็ลองหาคลิปวีดีโอ หรือบทความ เรื่องไมโครเวฟ น้ำที่ผ่านไมโครเวฟ ที่มีผลพืช และสัตว์มาลองแชร์กันในทู้นี้ ให้เพื้อนๆได้ดูได้อ่านกัน ก็จะขอบคุณมากครับ
ส่วนผม ขอเวลาไปตอบกระทู้ อื่นๆ ก่อนดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

นี่แหละเทพ ขอย้ำเทพตัวจริง  [ปิ๊งๆๆ] ขอบคุณครับสำหรับบทความดีๆ....แค่นี้ก็คงจะทำให้ใครหลายคนตัดสินใจได้แล้วนะครับ  [เจ๋ง]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 30/05/08, [11:48:31] »

พี่เคยลองทำรึยังครับ ลองแชร์ประสบการณ์คนแรกเลยพี่

น่าสนใจแฮะ แล้วถ้าน้ำ RO หาได้ง่าย ก็จะสะดวกกว่าใช่ไม๊ครับ

ปัญหาของไมโครเวฟคือมันต้มได้ทีละนิดเดียวนี่สิ และกว่าจะเดือดอีก  jealous

Hot Member
« ตอบ #53 เมื่อ: 30/05/08, [14:01:14] »

พี่เคยลองทำรึยังครับ ลองแชร์ประสบการณ์คนแรกเลยพี่

น่าสนใจแฮะ แล้วถ้าน้ำ RO หาได้ง่าย ก็จะสะดวกกว่าใช่ไม๊ครับ

ปัญหาของไมโครเวฟคือมันต้มได้ทีละนิดเดียวนี่สิ และกว่าจะเดือดอีก  jealous

เคยแล้ว ลองใช้น้ำผ่านเวฟ ผสมกะน้ำธรรมดาๆ สามารถยืดระยะเวลาการเกิดตะใคร่ไปได้นานเลยทีเดียวครับ
น้ำอาร์โอ ก็สะดวก และได้ผล เสียเพียงแต่ว่า สารต่างๆ ธาตุต่างๆ ที่จำเป็นมันจะสูญหายไป
แต่ถ้าน้ำผ่านเวฟ มันจะฆ่าเชื้อ เซลล์ตะใคร่หมด แต่ยังคงแร่ธาตุ สารอาหารตามธรรมชาติ อยู่ ขอรับ
Plavansaay ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 31/05/08, [03:43:09] »

แจ่ม ๆ [เจ๋ง]
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #55 เมื่อ: 31/05/08, [16:36:17] »

โหพี่ตี๋ พี่หน้า เขียนหนังสือไม้น้ำนะครับ ความรู้พี่แน่นมากมาย  [เจ๋ง]

+1 ให้ครับ ฐานะเทพจัด
เห็นด้วยเลยครับหนังสือไม้น้ำหายากจริงๆเห็นมีอยู่เล่มเดียวเล่มที่เหลือเป็นการเลี้ยงเชิงพาณิชย์เสียมากกว่า น่ามีคนทำอีกนะครับ [เจ๋ง]
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #56 เมื่อ: 31/05/08, [21:50:23] »

ฮาๆๆบวกไปสิบคุณตี๋  แต่ทำกดได้ดวงเดียวหว่า [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
*-JUST_JO_GIFT-* ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #57 เมื่อ: 13/12/08, [01:23:47] »

ขอบคุณความรู้ใหม่ๆครับ
overload007 ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 12/02/09, [08:53:39] »

โอว...idea บรรเจิด

แต่ขอนใม้ผมใหญ่ไปนิด

เด๋วต้องกลับไปเล็มก่อน

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
dumperer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 09/09/12, [12:43:06] »

ความรู้ใหม่ ยอดเยี่ยมครับ จะลองดู
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์