Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการว่ายของปลาผิดปกติ [Clip]  (อ่าน 7174 ครั้ง)
itehsang ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/06/14, [22:28:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับ ที่สละเวลามาช่วยผม หลังจากที่ตามอ่านมาได้สักพัก เก็บข้อมูลมาบ้าง แต่ด้วยความที่เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงได้ไม่ถึง 5 เดือนกับประสบการณ์ตายยกชุดมาแล้ว 13 ตัว และครั้งนี้เป็นชุดที่ 2 นี้อีก 3 ตัว ยังไม่รู้ชตากรรม แต่เริ่มเห็นรางบอกเหตุบ้างแล้ว และไม่อยากเสียใจซ้ำอีก จึงใครขอความเห็นใจท่านผู้มีประสบการช่วยทำให้คนรักปลาหน้าใหม่อย่างผมได้มีความสุขสักครั้ง ตอนนี้เริมจิตตกแล้วครับ

อาการน้องปลาคราวๆดังนี้ครับ ลงตู้ใหม่นี้ได้ 3 สัปดาห์แล้วครับ กินอาหารได้ดี แต่มาช่วงสัปดาห์ที่ 3 นี้น้องเริ่มมีอาการว่ายผิวน้ำ พยามอ้าปากเอาอ็อกซิเจนเข้าไป และเมื่อว่านผบอาการชัก 1 ตัว ระยะเวลาประมาณ 3 วิ(อาการชักที่ว่าคือตัวมันสั่นอยู่กับที่เหมือนคนเป็นหวัดตัวสั่น ปากสั่น แบบว่าฟันกระทบกันกึกๆเลย 3 วินาที) หลังจากนั้นก็เป็นปกติ ว่ายเล่นหัวทรายขึ้นลง ควงไปควงมาบ้าง

รบกวนพี่ช่วยวินิจฉัยโรค และการเยียวยาด้วยครับ
- ตู้ 30x16x18 141 ลิตร
- เกลือ 4 กำมือเต็มๆ (ครั้งแรกที่ลงปลาในตู้ใหม่ ตามคำแนะนำของพี่เจ้าของพาร์มที่ จตุจักร)
- 3 วันเปลี่ยนน้ำ ประมาณ 1 ใน 5 ส่วนของตู้ ใส่เกลือประมาณ 4 ช้อนโต๊ะ เกลือที่ใช้ สำหลับเลี้ยงปลา จตุจักร กก. ละ 10 บาท
- อาหาร 2 มื้อเช้าเย็น เฉลี่ยตัวละ 20 เมด/ครั้ง ซากุระทำมะดา
- ดูดขี้ปลาทุกวันหลังอาหาร
หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับโพสแรกครับ.

[youtube] <a href="http://www.youtube.com/v/ur3v62lbR8U" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ur3v62lbR8U</a> [/youtube]
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/06/14, [22:39:56] »

ดูจากคลิป เบื้องต้น ปลาสัดส่วนไม่สมดุล กันครับ ตัวโต แต่ใบหางเล็ก...

แล้วก็ เรื่องเปลี่ยนแล้วใส่ เกลือ  " ปลาไม่ป่วย "  ไม่จำเป็นต้องทำตามครับ

การดูแลความสะอาด ก็ ถือว่า ดีครับ แต่ว่า ไม่เข้ากะ องค์ประกอบตู้ครับ ...
ตู้มีกรองแล้ว ควรให้กรองมันได้ทำหน้าทีของมันครับ
ไม่งั้นก็ รื้อกรองออกแล้วทำตามที่เคยทำมาข้างต้นก็ได้ครับ

Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/06/14, [22:48:38] »

ขอบคุณสำหรับ comment แรกนะครับ
#เนื่องจากเพิ่งรันระบบได้ไม่ถึง 30 วัน ผมกลัวว่าแบคทีเรียในระบบกรองยังไม่แข็งแรงพอจึงได้เปลี่ยนน้ำบ่อยๆช่วยไปก่อนครับ ต่อไปผมจะเปลี่ยนทุกสัปดาห์ครับ หลังจากพ้น 45 วันแล้ว

เพิ่มเติมพักน้ำประปา 2 วันก่อนใช้งานครับ เปิดใส่ถังไว้ เติม anticol ลงไปตามสัดส่วนครับ.
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/06/14, [16:05:56] »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับ ที่สละเวลามาช่วยผม หลังจากที่ตามอ่านมาได้สักพัก เก็บข้อมูลมาบ้าง แต่ด้วยความที่เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงได้ไม่ถึง 5 เดือนกับประสบการณ์ตายยกชุดมาแล้ว 13 ตัว และครั้งนี้เป็นชุดที่ 2 นี้อีก 3 ตัว ยังไม่รู้ชตากรรม แต่เริ่มเห็นรางบอกเหตุบ้างแล้ว และไม่อยากเสียใจซ้ำอีก จึงใครขอความเห็นใจท่านผู้มีประสบการช่วยทำให้คนรักปลาหน้าใหม่อย่างผมได้มีความสุขสักครั้ง ตอนนี้เริมจิตตกแล้วครับ

อาการน้องปลาคราวๆดังนี้ครับ ลงตู้ใหม่นี้ได้ 3 สัปดาห์แล้วครับ กินอาหารได้ดี แต่มาช่วงสัปดาห์ที่ 3 นี้น้องเริ่มมีอาการว่ายผิวน้ำ พยามอ้าปากเอาอ็อกซิเจนเข้าไป และเมื่อว่านผบอาการชัก 1 ตัว ระยะเวลาประมาณ 3 วิ(อาการชักที่ว่าคือตัวมันสั่นอยู่กับที่เหมือนคนเป็นหวัดตัวสั่น ปากสั่น แบบว่าฟันกระทบกันกึกๆเลย 3 วินาที) หลังจากนั้นก็เป็นปกติ ว่ายเล่นหัวทรายขึ้นลง ควงไปควงมาบ้าง

รบกวนพี่ช่วยวินิจฉัยโรค และการเยียวยาด้วยครับ
- ตู้ 30x16x18 141 ลิตร
- เกลือ 4 กำมือเต็มๆ (ครั้งแรกที่ลงปลาในตู้ใหม่ ตามคำแนะนำของพี่เจ้าของพาร์มที่ จตุจักร)
- 3 วันเปลี่ยนน้ำ ประมาณ 1 ใน 5 ส่วนของตู้ ใส่เกลือประมาณ 4 ช้อนโต๊ะ เกลือที่ใช้ สำหลับเลี้ยงปลา จตุจักร กก. ละ 10 บาท
- อาหาร 2 มื้อเช้าเย็น เฉลี่ยตัวละ 20 เมด/ครั้ง ซากุระทำมะดา
- ดูดขี้ปลาทุกวันหลังอาหาร
หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับโพสแรกครับ.

ตัวสั่นๆ เคยเห็นแต่ ก็ปรกติ  ไม่ได้มีปัญหาอะไร อีกเลย
1.ตู้ 30 ปลา 3 ตัว ถ้าผมเข้าใจ ถูก   ปลากำลังดี
2. ถ้าครั้งแรก ถือว่า ก็พอได้ อยู่
3. เปลี่ยนน้ำปลา ไม่ต้องใส่เกลือแล้วนะครับ  ความเค็มยังอยู่ ใส่แบบนี้เรื่อยๆ  มันจะเค็มมากขึ้นแล้วทำให้ปลาตายได้
4.อาหาร ซากุระ ทิ้งไปเลย ถ้าไม่อยากให้มันตายอีก  เพราะมันจะอื้ดในท้อง
อาหารปลาควรใช้ พวก hakari  หรือ คันโช   ( วงการปลาทองไม่มีใครใช้ ซากุระ กันหรอกนะครับ )
5. ทำได้ดีครับ ขยันมาก 55555555
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/06/14, [19:57:37] »

ขอบคุณ คุณ AKE มากครับ 
Update
หลังจากอัดคลิปนี้ ผมทดเปลี่ยนน้ำปลาไปอีกครั้ง 20% พบว่าอาการว่ายผิดปกติลดลงครับ แต่พบอาการใหม่ว่ายหัวทิ่มหลังอาหาร เสียการทรงตัว คาดว่าน่าจะเกิดจากอาหารปลาที่ใช้ครับ เลยจับเจ้าตัวมีปัญหาไม่นอนแปล ตอนนี้กลับมาปกติแล้ว รอวันหยุดจะไปหาอาหารตามที่แนะนำมาอีกครั้งครับ.
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/06/14, [12:43:22] »

ขอบคุณ คุณ AKE มากครับ 
Update
หลังจากอัดคลิปนี้ ผมทดเปลี่ยนน้ำปลาไปอีกครั้ง 20% พบว่าอาการว่ายผิดปกติลดลงครับ แต่พบอาการใหม่ว่ายหัวทิ่มหลังอาหาร เสียการทรงตัว คาดว่าน่าจะเกิดจากอาหารปลาที่ใช้ครับ เลยจับเจ้าตัวมีปัญหาไม่นอนแปล ตอนนี้กลับมาปกติแล้ว รอวันหยุดจะไปหาอาหารตามที่แนะนำมาอีกครั้งครับ.
ถ้าเป็นไปได้ ซื้อหนอนแดง ไร้ทะเล  แหน  เอาให้มันกินครับ มันจะถ่ายได้ดีขึ้น

ส่วนการป้องกัน โรคหงายท้อง   ใช้ถั่วลันเตา เอามาต้ม เอา หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ ให้มันกิน  [on_066]
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/06/14, [12:44:02] »

ขอบคุณสำหรับ comment แรกนะครับ
#เนื่องจากเพิ่งรันระบบได้ไม่ถึง 30 วัน ผมกลัวว่าแบคทีเรียในระบบกรองยังไม่แข็งแรงพอจึงได้เปลี่ยนน้ำบ่อยๆช่วยไปก่อนครับ ต่อไปผมจะเปลี่ยนทุกสัปดาห์ครับ หลังจากพ้น 45 วันแล้ว

เพิ่มเติมพักน้ำประปา 2 วันก่อนใช้งานครับ เปิดใส่ถังไว้ เติม anticol ลงไปตามสัดส่วนครับ.

anticol  ไม่ต้องใส่นะครับ
boombelieve ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/06/14, [20:52:04] »

นิดนึงครับผมก้เลี้ยงปลาทองเเต่พอดีตอนนั้นไห้อาหารมากไปมีปลาตัวนึงมันว่ายน้ำหงายท้อง...ผมเลยจับมันมาลูบท้องเบาๆแล้วขี้มันใหลออกมามากพอสมควรครับ( พอดูในสายขี้มันมีฟองอากาศอยู่) แต่พอเสร็จปลาผมก้ว่ายน้ำใด้ปรกติดีครับ แต่ผมอยากถามว่า มันถูดใหมครับที่ผมทำแบบนั้น
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/06/14, [20:15:45] »

ปกติผมไม่ค่อยได้จับปลาเท่าไรครับ รู้สึกเหมือนมันไม่ชอบ แต่เห็นในรูป และในหลายๆ comment พุดถึงการจับตัวปลามาดูอาการต่างๆผมเลยส่งสัยว่าผมจับผิดวิธีหรือเปล่าน้องปลาถึงรู้สึกตื่นกลัวอย่างนั้น

อัพเดทอาการปลานะครับ หลังจากทีเปลี่ยนอาหารตามคำแนะนำพบว่าอาหาร hikari ซองแดงแช่น้ำ 5 นาทีก่อนให้ปลารู้สึกมันจะเม็ดใหญ่กว่า ซากุระ แบบเก่าอยู่มาก และเจ้าตัวเล็กเหมือนไม่ค่อยอยากอาหารเท่าไร ความอยากกินมันลดลง ไม่เหมือนอาหารแบบเก่าวิ่งแย่งกันน่าดู ไม่รู้ว่าเค้าใส่สารเสพติดอะไรหรือเปล่า อิอิ เดวว่างๆจะไปหาอาหารเสริมตามคำแนะนำมาเพิ่มนะครับ

รูปอาหารปัจจุบันครับ ให้เช้า เย็น ครั้งละประมาณ 15-20 เมด ปลาทอง 2.5 นิ้ว 3 ตัว โคเมท 1 ตัว ครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/06/14, [01:26:15] »

นิดนึงครับผมก้เลี้ยงปลาทองเเต่พอดีตอนนั้นไห้อาหารมากไปมีปลาตัวนึงมันว่ายน้ำหงายท้อง...ผมเลยจับมันมาลูบท้องเบาๆแล้วขี้มันใหลออกมามากพอสมควรครับ( พอดูในสายขี้มันมีฟองอากาศอยู่) แต่พอเสร็จปลาผมก้ว่ายน้ำใด้ปรกติดีครับ แต่ผมอยากถามว่า มันถูดใหมครับที่ผมทำแบบนั้น

ทำได้ครับ แต่ควรระวัง ถ้าบีบแรงมากไป ไส จะทะลักออกมา

วิธีการที่ทำ คล้ายกับการผสมเทียม รีดไข่ รีดน้ำเชื้อ
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/06/14, [01:29:23] »

ปกติผมไม่ค่อยได้จับปลาเท่าไรครับ รู้สึกเหมือนมันไม่ชอบ แต่เห็นในรูป และในหลายๆ comment พุดถึงการจับตัวปลามาดูอาการต่างๆผมเลยส่งสัยว่าผมจับผิดวิธีหรือเปล่าน้องปลาถึงรู้สึกตื่นกลัวอย่างนั้น

อัพเดทอาการปลานะครับ หลังจากทีเปลี่ยนอาหารตามคำแนะนำพบว่าอาหาร hikari ซองแดงแช่น้ำ 5 นาทีก่อนให้ปลารู้สึกมันจะเม็ดใหญ่กว่า ซากุระ แบบเก่าอยู่มาก และเจ้าตัวเล็กเหมือนไม่ค่อยอยากอาหารเท่าไร ความอยากกินมันลดลง ไม่เหมือนอาหารแบบเก่าวิ่งแย่งกันน่าดู ไม่รู้ว่าเค้าใส่สารเสพติดอะไรหรือเปล่า อิอิ เดวว่างๆจะไปหาอาหารเสริมตามคำแนะนำมาเพิ่มนะครับ

รูปอาหารปัจจุบันครับ ให้เช้า เย็น ครั้งละประมาณ 15-20 เมด ปลาทอง 2.5 นิ้ว 3 ตัว โคเมท 1 ตัว ครับ

จับปลา ?? ผิดวิธี ยังไงหรอครับ

- อาหารปลา  ไม่ต้องแช่น้ำก็ได้   ให้มันกินเลย กลิ่นมันยังอยู่    ถ้ามันเริ่มชินแล้วค่อยแช่น้ำให้มัน แต่เท่าที่ผมเลี้ยง ผมให้กินปรกติเลย

- การแช่น้ำ แล้วค่อยให้ปลากิน  ส่วนใหญ่ผมจะทำ ต่อเมื่อรักษาปลา การอดอาหารปลา หลายวัน  ผมถึงจะแช่น้ำก่อนแล้วค่อย ให้มันกิน
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/06/14, [01:31:28] »

เพิ่มเติมอีกนิด  อาหาร 15-20 เม็ดอาจไม่พอ  ให้ไป เลย กะ กะ เอา  จับเวลา 10 นาที ถ้าเหลือ ตักออก   ปลาแต่ละตัว กินไม่เท่ากัน ไม่สามารถบอกได้ ว่าตัวไหน กินกี่เม็ด แต่ให้เวลามันกิน 10-20 นาที พอ   

จะเอาวิธี ขุ่นปลาทองด้วยไหม 555555555
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/06/14, [23:08:09] »

ขอบคุณ คุณ ake มาครับที่ช่วยชี้แนะมือใหม่อย่างผม และท่านอื่นๆที่ผ่านมาชมครับ ในส่วนของนัองๆทั้ง 3 ตัว โคเมทอีก 1 ตอนนี้เริ่มอยู่ตัวละคับ วันเสาร์นี้ว่าจะไปหาเพื่อนเพิ่มอีกสักตัว เห็นพี่พูดถึงสูตรขุนปลา ผมไม่รู้นะว่ายังไงคับ แต่ตอนนี้เริ่มสนใจเรื่องอาหารสดแล้วคับแต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดีคับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/06/14, [01:20:02] »

ขอบคุณ คุณ ake มาครับที่ช่วยชี้แนะมือใหม่อย่างผม และท่านอื่นๆที่ผ่านมาชมครับ ในส่วนของนัองๆทั้ง 3 ตัว โคเมทอีก 1 ตอนนี้เริ่มอยู่ตัวละคับ วันเสาร์นี้ว่าจะไปหาเพื่อนเพิ่มอีกสักตัว เห็นพี่พูดถึงสูตรขุนปลา ผมไม่รู้นะว่ายังไงคับ แต่ตอนนี้เริ่มสนใจเรื่องอาหารสดแล้วคับแต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดีคับ
ตู้ 30 นิ้ว ปลาทอง 3 ตัวกำลังดีครับ   แต่ถ้าอยากจะซื้อสุดๆ ยังไงก็ต้องซื้อให้ได้  ซื้อมาแล้ว ต้องเอาปลาไปกักโรค ก่อนนะครับ 
ถ้าจะขุนปลาต้องขยันเปลี่ยนน้ำหน่อยนะครับ สูตรที่เค้าขุนปลาทองกัน คือ 8.00- 16.00  ให้ปลากินไข่ตุ่น หรือ ไรทะเล ( ให้แค่ครั่งเดียวต่อ 1 วัน ล้างให้สะอาดก่อนนะครับ )
การให้อาหาร ให้ทุก 1 ชั่วโมง บางคน ให้ทุกครึ่งชั่วโมง  ให้ไม่ต้องเยอะ แต่ให้บ่อยๆ   เช่น ให้ 8.00  ให้มันกิน 10 นาที ไม่หมดตักทิ้ง 8.40 ให้อีก รอมันกิน 10 นาที  กินไม่หมดตักทิ้ง   ให้ไปเรื่อยๆ  จนถึง  4 โมงเย็น แล้วให้ หนอนแดงแช่แข็งล้างท้อง  อีก 1 รอบ คิดดู ให้อาหารทั้งวันแบบนี้ น้ำจะเป็นยังไง  ส่วนมาก ถ้าจะขุนปลาทองเค้าจะใช้ อ่างไฟเบอร์ อ่างสีฟ้าๆ อะครับ  แล้วใช้ถังกรอง หรือ ไม่ใช่ก็ได้ เปลี่ยนน้ำเอา ค่าน้ำถูกกว่า ค่าไฟ 5555   กรองข้างเอาไม่อยู่นะครับ เลี้ยงในตู้แบบนี้  ต้องใช้เป็นถังเลย

หรืออออ
ให้อาหารเม็ด  hikari saki growth เป็นอาหารปลาคาร์ฟ ใช้ดีกว่า อาหารปลาทองโดยตรง 
ข้อเสียเพียงอย่างเดียว : หาซื้อยากครับ ( แบบแบ่งขาย ) เพราะอาหาร สูตรนี้ ขายเป็นกิโล 5 10 15  โล  หลัก เฉียดๆ หมื่น 
7500  15-20 โล     แต่ถ้าเปรียบเทียบ  ถูกกว่า นะครับ แต่ต้องซื้อเป็นกิโล ไม่มีแบบซองเล็กๆ  เค้าขายเป็นกระสอบอะครับ สูตรนี้

ปล.ผมเคยซื้อมาแบ
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/06/14, [12:28:54] »

ขอบคุณมากนะครับ ไม่ได้แวะเข้ามาเลยครับ มัวแต่นั่งดูปลาว่ายไป ว่ายมา เกล็ดไม่พองก็มีความสุขแล้วครับ

ตอนนี้มีของเล่นใหม่ "ฮีตเตอร์" เนื่องจากเมื่อช่วงฝนตกขณะเปลี่ยนน้ำ เล่นกับปลารู้สึกนำ้มันเย็นกว่าทุกๆวันมากครับ เลยเกรงว่าเด็กๆจะมีปัญหาเลยหาฮีตเตอร์มาสำรองไว้ครับ แต่ดันลืม termo meter ซะนี่  [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/06/14, [12:39:44] »

ขอบคุณมากนะครับ ไม่ได้แวะเข้ามาเลยครับ มัวแต่นั่งดูปลาว่ายไป ว่ายมา เกล็ดไม่พองก็มีความสุขแล้วครับ

ตอนนี้มีของเล่นใหม่ "ฮีตเตอร์" เนื่องจากเมื่อช่วงฝนตกขณะเปลี่ยนน้ำ เล่นกับปลารู้สึกนำ้มันเย็นกว่าทุกๆวันมากครับ เลยเกรงว่าเด็กๆจะมีปัญหาเลยหาฮีตเตอร์มาสำรองไว้ครับ แต่ดันลืม termo meter ซะนี่  [เอ๊ะ!!!]
เกินความจำเป็น ครับ  ฮีตเตอร์ ไม่จำเป็น นะครับ  เปลืองไฟ ด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์