Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 7   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Nutri Pro+ แร่ธาตุและอาหารเสริมเพิ่มความสมบูรณ์เร่งการเจริญเติบโตของปะการัง  (อ่าน 42709 ครั้ง)
nutripro+ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 19/06/14, [22:15:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

EK839679183TH
EK839679170TH

« ตอบ #31 เมื่อ: 24/06/14, [16:13:27] »

4แกลอนจัดส่งแล้วครับ พร้อมชุดของแถมจากnutri pro+ มูลค่า 50บาท ฟรีทันที
EK840158627TH EK840158635TH
« ตอบ #32 เมื่อ: 24/06/14, [22:16:08] »

โปรโมชั่นพิเศษจาก Nutri Pro+ ฉลองยอดขายครบ 400 ขวด สั่ง1ชุดรับไปเลยสติกเกอร์ Gift setจากNutri Pro+ มูลค่า 50บาทฟรีทันที สั่ง10ชุด ก็รับไปเลย 10 set คร๊าบบบบ มีจำนวนจำกัดเพียง 100ชุดเท่านั้นครับ รีบๆกันนะครับ
pic ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 25/06/14, [08:09:40] »

จะสั่ง  A+ B อย่างละขวด 500 +ค่าส่ง 50. ใช่เปล่าครับ
« ตอบ #34 เมื่อ: 25/06/14, [15:59:06] »

จะสั่ง  A+ B อย่างละขวด 500 +ค่าส่ง 50. ใช่เปล่าครับ

ใช่ครับ
paveen ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 25/06/14, [18:50:16] »

แกลลอนเท่าไรครับ
« ตอบ #36 เมื่อ: 25/06/14, [20:52:42] »

PMให้แล้วคับ
« ตอบ #37 เมื่อ: 26/06/14, [13:47:40] »

รายการส่งวันนี้ ขอบคุณครับ
« ตอบ #38 เมื่อ: 27/06/14, [18:17:42] »

รายการส่งวันนี้ ขอบคุณคับ
« ตอบ #39 เมื่อ: 28/06/14, [23:36:47] »

« ตอบ #40 เมื่อ: 29/06/14, [17:21:40] »

เนื่องจาก line มีปัญหา ลูกค้าแอดใหม่ได้ที่ QR นี้ หรือ line id: nutriprocoral ยินดีให้บริการขอโทษลูกค้าด้วยคับ
« ตอบ #41 เมื่อ: 04/07/14, [23:45:16] »

ภาพจากตู้ลูกค้าคับ
« ตอบ #42 เมื่อ: 05/07/14, [20:39:50] »

ก้นตู้เยอะขนาดนี้แร่ธาตุในน้ำสำคัญเสมอ เพียงแค่ใช้ Nutri Pro+ วันนี้จะเห็นถึงความเปลี่ยนแปลงตู้ถึงความสมบูรณ์และงดงาม
Pa_nong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 05/07/14, [21:08:00] »

แกลลอนละเท่าไรครับ
« ตอบ #44 เมื่อ: 05/07/14, [21:40:09] »

แกลลอนละเท่าไรครับ

PMแล้วครับ
« ตอบ #45 เมื่อ: 10/07/14, [22:32:25] »

ขวดบรรจุ PETEเกรดดีที่สุด เก็บสารเคมีได้อย่างดีราคาขวดข้างสูงกว่าขวดชนิดอื่นตามท้องตลาด Nutri Pro+ เลือกสิ่งที่ดีที่สุดเสมอ ก่อนส่งถึงมือลูกค้า
« ตอบ #46 เมื่อ: 15/07/14, [21:15:31] »

ส่งแล้วครับวันนี้ แร่ธาตุอาหารวิตามินกรดอมิโนแน่นๆ รวมอยู่ใน1ชุด 2ขวด จากnutri pro+ พร้อมเสริฟให้ตู้ปลาของท่านมีความสมบูรณ์อยู่เสมอ
mmtcp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 15/07/14, [21:25:08] »

ขอราคาแกลลอนด้วยครับ
« ตอบ #48 เมื่อ: 16/07/14, [05:55:17] »

PM ให้แล้วนะครับ
« ตอบ #49 เมื่อ: 16/07/14, [22:38:58] »

Nutri Pro+ ชุดใหม่แร่ธาตุอาหารและวิตามินอัดแน่นทุกขวด พร้อมเสริฟแล้วคับ ชาวกทม จัดหากันได้ที่ร้าน Reef Zeed จตุจักร ตรงข้ามเยื้องๆร้านbluespace เปิดบริการ 11.00-19.00คับ ต่างจังหวัดส่งEMSได้ทั่วไทยคับ
« ตอบ #50 เมื่อ: 20/07/14, [10:28:17] »

วันนี้เข้าสวนjj อย่าลืมหยิบ Nutri Pro+ กลับบ้านกันนะครับ แร่ธาตุอาหารครบถ้วนสำหรับปะการัง ไปเจอกันได้ที่ร้านรีฟซีดเยื้องๆบูลสเปสครับ
« ตอบ #51 เมื่อ: 22/07/14, [09:54:51] »

ความสมบูรณ์สุดๆเกิดขึ้นได้เสมอเพียบแค่เติม Nutri Pro+ ลงในตู้ของท่าน ก้นตู้จะได้รับสารอาหารวิตามินและแร่ธาตุอย่างครบถ้วน สร้างความสมบูรณ์ของสีสัน โครงสร้าง โพลิป เนื้อเยื่อ ให้มีความงดงาม และปรับสมดุลย์ของตู้ให้อยู่ในระดับดีอยู่เสมอ
alpha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 22/07/14, [10:16:11] »

สินค้าของคุณสร้างปัญหาให้ผมแล้วครับ   คือว่ากระดุมของผมมันสวยมาก จึงเป็นปัญหาทำให้ผมต้องหามาเพิ่มอีกแล้วครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #53 เมื่อ: 26/07/14, [10:07:32] »

สินค้าของคุณสร้างปัญหาให้ผมแล้วครับ   คือว่ากระดุมของผมมันสวยมาก จึงเป็นปัญหาทำให้ผมต้องหามาเพิ่มอีกแล้วครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ฮ่า จัดตัวเด็ดๆมาเพิ่มด่วนค้าบ
« ตอบ #54 เมื่อ: 28/07/14, [21:29:34] »

Nutri Pro+ Articles 2 บทความดีๆจากนิวทรีโปร

ไนเตรทในระบบตู้ทะเล

ไนเตรท NO3 เป็นตัวสร้างปัญหา และยากต่อการรับมือของผู้เลี้ยงปะการัง มันเกิดจากสารประกอบไนโตรเจนที่เกิดการแปรผันตามวัฐจักร อันเกิดมาจากพวกอาหารเม็ด การอัดแพลนตอน การโดปอาหารปะการังจำนวนมากๆ(บางยี่ห้อที่มีของเสีย) ของเสียที่เกิดขึ้นในระบบ หรือเกิดจากการขับถ่ายของสิ่งมีชีวิต หลายๆท่านคงพยายามหาวิธีในการกำจัดและควบคุมปริมาณไนเตรทในระบบตู้ทะเลให้อยู่ในค่าที่เหมาะสม เช่นการเปลี่ยนถ่ายน้ำ ใช้อุปกรณ์เครื่องมือ เพื่อลดปริมาณไนเตรทที่สะสมอยู่

วิธีการตรวจสอบหาไนเตรทนั้นปัจจุบันง่ายมาก มีหลายค่ายผลิตชุดเทสออกมาขาย แนะนำให้ใช้ชุดเทสที่มีความเชื่อถือได้และแม่นยำสูง เช่น Salifert , tropic marin , redsea ฯลฯ

ไนเตรทนั้นมีความสัมพันธ์กับสาหร่าย (รวมถึงตะไคร่) เมื่อไนเตรทเยอะตะใคร่จะใช้ไนเตรทในการเจริญเติบโตอย่างมหาศาล ทำให้เกิดตะใคร่บูมในตู้ สำหรับตู้ทะเลแล้วตัวไนเตรทเป็นพิษโดยตรงต่อก้นตู้หากมีอยู่พอสมควร จากการศึกษาของนักวิทยาศาสตร์ไนเตรทจำนวนเพียงน้อยนิด ก็จะลดการเจริญเติบโตของสาหร่าย zooxanthellae ในตัวปะการังบางชนิดโดยตรง แต่ปะการังบางชนิดก็ใช้ประโยชน์อย่างไนเตรท ตัวอย่างเช่นกลุ่ม ซีเนี่ยXenia จากเนื้อหาที่กล่าวมาขั้นต้นนั้น เพื่อให้การเลี้ยงตู้ทะเลประสบความสำเร็จมากที่สุด ต้องพยายามความควบคุมปริมาณไนเตรทและฟอสเฟสภายในระบบให้ต่ำที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้ หลักๆแล้วสามารถทำได้โดยการเปลี่ยนถ่ายน้ำอย่างสม่ำเสมอและสามารถทำได้โดยวิธีการต่อไปนี้

1. ลดกิจกรรมที่จะก่อให้เกิดไนโตเจนในระบบตู้ทะเล การให้อาหารอย่างเหมาะสม และไม่ให้มากจนเกินไป โดยเฉพาะปลายิ่งกินกินเยอะก็ให้ของเสียเยอะ ของเสียที่ปลาขับถ่ายออกมาก็จะส่งผลให้ไนเตรทมากขึ้น หรือถ้าเศษอาหารเหลือในตู้ เศษตะกอนสะสม จัดกระแสน้ำแก้ปัญหาตู้ให้มีจุดอับน้อยที่สุด หรือแม้กระทั้งเกลือและน้ำที่นำมาใช้ตีเกลือก็ตามแต่ ถ้าใช้น้ำก๊อกหรือน้ำประปาแน่นอนว่ามันมีปะปนมาระดับหนึ่ง สามารถนำชุดทดสอบมาทดสอบได้ ทางทีดีที่สุดพยายามกรองน้ำให้สะอาดมากที่สุด อย่างน้อยสุดคือใช้น้ำ RO หรือ Reverse osmosis หรือถ้าทำได้ถึงระดับ RO/DI หรือ Reverse Osmosis + Deionizing system กำจัดไอออนที่ปะปนมากับน้ำให้หมดจด สามารถทดสอบด้วยเครื่อง TDS ถ้าเป็น 0 ได้ยิ่งดี ส่วนเกลือควรเลือกเกลือที่มีคุณภาพ ที่มีการรับรองว่าปราศจากไนเตรท

2. อุปกรณ์ตัดวงจรไนโตเจนที่มีประสิทธิภาพที่สุดคือโปรตีนสกิมเมอร์ควรเลือกสกิมเมอร์ที่เหมาะสมกับตู้ทะเลของคุณ อย่างน้อยให้อัตราการไหลผ่านของน้ำกับปริมาณน้ำในตู้โอเวอร์ๆ เช่น น้ำในตู้ 200 ลิตร อัตราการไหลของน้ำผ่านสกิมเมอร์ก็ควรอยู่ที่ 600 ลิตรเป็นอย่างต่ำ แต่ถ้าต้องการประสิทธิภาพในการกำจัดที่ดีควรเลือกให้อัตราการไหลผ่านของน้ำเป็น 5-10 เท่าของปริมาณน้ำในตู้ เช่น น้ำในตู้ 200 ลิตร อัตราการไหลผของน้ำผ่านสกิมเมอร์ก็ควรจะอยู่ที่ 1000-2000 ลิตร ยิ่งโอเวอร์ยิ่งสอาด ของเสียยิ่งน้อย ความสำคัญของสกิมเมอร์คือ มีป้ำสกิมที่มียี่ห้อน่าเชื่อถือ โฟมละเอียดและปั่นของเสียออกได้ดี โดยปัจจุบันมีให้เลือกหลายค่ายหลายยี่ห้อ

3. พืชที่ไม่ควรมองข้าม(Refugium) สาหร่ายชนิดต่างๆที่ใช้ไนเตรทและแสงกว่างในการเจริญเติบโต สำหรับสาหร่ายแล้วควรเลือกชนิดที่เจริญเติบโตได้ดีเมื่อมีไนเตรท เพราะว่ายิ่งปริมาณไนเตรทมากมันก็จะเติบโตได้เร็วขึ้น ทำให้ปริมาณในเตรทในน้ำถูกนำไปใช้มากขึ้น เช่น chaetomorpha (คีโตมอร์ฟา) สาหร่ายพวงองุ่น “Green Caviar” เป็นต้น การใช้สาหร่ายมาลดไนเตรทต้องใช้ในปริมาณที่มาก และสาหร่ายต้องได้รับแสงอย่างเพียงพอ มีการกลับด้านอยู่เสมอให้สาหร่ายได้รับแสงทั่วถึง

4.อุปกรณ์เสริมที่มีขายอย่างมากมายที่ช่วยลด No3 ได้ เช่น แบตทีเรียสำหรับลดno3 , Bio Pellet reactor , NITRATE FILTER , การโดสต่างๆเช่น vodka , น้ำยาลดno3 po4 หลายๆที่ห้อทำออกมาจำหน่าย ฯลฯ

ข้อดีของการควบคุม No3 ได้นั้นดีอย่างไร เจอกันบทความหน้าครับ

เพิ่มเติมแก้ไขได้นะครับ มาจากประสบการณ์ส่วนตัวผิดตรงไหนต้องขออถัยครับ

ขอให้มีความสุขกับตู้ทะเลครับ อย่าวัดบ่อยนะครับเดียวเครียด อิอิ

sukkhee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 31/07/14, [14:00:26] »

ของเค้าดีจิงๆคร้าบ
« ตอบ #56 เมื่อ: 01/08/14, [18:49:29] »

มีลูกค้าถามมาว่า ในขวด Nutri Pro+ มีเศษใยๆและตะกอนเต็มเลย ทำไมไม่ทำให้สะอาด

ตอบ Nutri Pro+ ใช้น้ำที่ใช้ละลายสารเคมี โดยใช้น้ำRO (REVERSE OSMOSIS) เกรดที่ดีที่สุด RO Treatton Reverse Osmosis 75 GPD คุณภาพเทียบเท่าคุณสภาพน้ำที่ใช้ในโรงงานอุตสาหกรรมผลิตยา (Control Requirement for Pharmaceutical Water Systems) สะอาดปลอดภัยแน่นอนครับ
ในส่วนที่เป็นใยๆ คือสารอาหารเป็นสูตรจาก Nutri Pro+ ครับ เมื่อเทลงตู้จะละลายกับน้ำในตู้ออกมาเป็นเม็ดอาหารขนาด 10μm-600μm
สำหรับเป็นอาหารให้กับปะการังครับ

อย่าลืมเขย่าขวดก่อนเติมนะครับ
ขอให้มีความสุขกับตู้ทะเลค้าบ
« ตอบ #57 เมื่อ: 02/08/14, [19:32:56] »

Nutri Pro+ Arrival at ReefZeed JJmarket

นูทริโปรชุดใหม่เอียม แร่ธาตุอาหารสดๆ อย่าลืมไปจัดกันได้ที่ร้านReefZeed จตุจักร หรือทางเพจ ส่ง EMSได้ทั่วโลกค้าบ
Crystal Prince ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 03/08/14, [21:11:27] »

เป็นลูกค้า Nutri Pro+ ครับ ครั้งแรกที่ใช้ เห็นได้ชัดว่า ปะการังที่เคยโทรมๆ ไม่ยอมบาน กลับมาบาน สวย ออกโพลิปมาให้เห็น
เคยท้อใจ จะเลิกเลี้ยงต้นตู้ไปแล้ว พอได้ลองใช้ Nutri Pro+ ครบคู่ ทำให้มีกำลังใจ อยากเลี้ยง กล้าลงของมากขึ้นเลยครับ
เมื่อเดือนที่แล้ว มีคนแนะนำ ให้ลองใช้ยี่ห้อของนอก ไม่เห็นผลอะไรเลย เสียใจที่เสียเงินฟรี
วันก่อน เลยไปถอยแกลอนใหญ่มา กัดฟันซื้อไป 2 แกลอน 1700 แต่มาคิดๆดูก็คุ้มค่ามากเลยครับ
กัลปังหาที่ซื้อมา 1 อาทิตย์ก่อน โพลิปไม่ยอมบานเลย แต่พอหยด Nutri Pro+ A ลงไป แค่อย่างเดียว
โพลิปบานออกมาให้เห็นทันทีครับ
ขอบคุณอาหารเสริมปะการังดีๆ อย่าง Nutri Pro+ ครับ
« ตอบ #59 เมื่อ: 04/08/14, [20:49:15] »

เป็นลูกค้า Nutri Pro+ ครับ ครั้งแรกที่ใช้ เห็นได้ชัดว่า ปะการังที่เคยโทรมๆ ไม่ยอมบาน กลับมาบาน สวย ออกโพลิปมาให้เห็น
เคยท้อใจ จะเลิกเลี้ยงต้นตู้ไปแล้ว พอได้ลองใช้ Nutri Pro+ ครบคู่ ทำให้มีกำลังใจ อยากเลี้ยง กล้าลงของมากขึ้นเลยครับ
เมื่อเดือนที่แล้ว มีคนแนะนำ ให้ลองใช้ยี่ห้อของนอก ไม่เห็นผลอะไรเลย เสียใจที่เสียเงินฟรี
วันก่อน เลยไปถอยแกลอนใหญ่มา กัดฟันซื้อไป 2 แกลอน 1700 แต่มาคิดๆดูก็คุ้มค่ามากเลยครับ
กัลปังหาที่ซื้อมา 1 อาทิตย์ก่อน โพลิปไม่ยอมบานเลย แต่พอหยด Nutri Pro+ A ลงไป แค่อย่างเดียว
โพลิปบานออกมาให้เห็นทันทีครับ
ขอบคุณอาหารเสริมปะการังดีๆ อย่าง Nutri Pro+ ครับ

ขอบพระคุณมากครับ ^^
หน้า: 1 2 3 4 ... 7   ขึ้นบน
พิมพ์