Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ กุ้งแคระตายทุกวันเลย  (อ่าน 1783 ครั้ง)
tee69 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/05/14, [21:20:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผม 32*10*12 นิ้ว
ไฟ LED เปิดวันละ8 ชม ให้คาร์บอนยีส
ดินโลกดำ ตั้งได้เดือนนึง กะจะปลูกไม้น้ำ
ตะไคร่เริ่มขึ้น เลยลงกุ้งเชอรี่ หอยเขา ออตโต้
สามวันแรก ก็ยังแข็งแรงปกติ ดีครับ แต่สองวันมานี้เริ่มเห็น มีตายเรื่อยๆ
กุ้งเริ่มนิ่ง ไม่ค่อยว่ายน้ำ มีคราบที่ลอกแล้ว และก็ กุ้งที่นอนตาย
น้ำก็ใส ไม่ได้ถ่ายน้ำสองสัปดา แต่ก็ไม่ได้ใส่สารเคมีใดๆ เลยครับ

ไม่เคยเลี้ยง เลยไม่รู้ว่าตายเพราะสาเหตุใดครับ รึผมต้องใส่ วิตามิน แคลเซียม ใดๆ เพิ่มรึปล่าว
ชี้แนะด้วยครับ สงสารมันครับ เอามาเลี้ยงแล้วตาย cryingrun

.
Pee Oberon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/06/14, [17:54:37] »

มันมีหลายปัจจัยเลยครับ.
ChoCoKim ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/06/14, [17:56:08] »

ตู้ผม 32*10*12 นิ้ว
ไฟ LED เปิดวันละ8 ชม ให้คาร์บอนยีส
ดินโลกดำ ตั้งได้เดือนนึง กะจะปลูกไม้น้ำ
ตะไคร่เริ่มขึ้น เลยลงกุ้งเชอรี่ หอยเขา ออตโต้
สามวันแรก ก็ยังแข็งแรงปกติ ดีครับ แต่สองวันมานี้เริ่มเห็น มีตายเรื่อยๆ
กุ้งเริ่มนิ่ง ไม่ค่อยว่ายน้ำ มีคราบที่ลอกแล้ว และก็ กุ้งที่นอนตาย
น้ำก็ใส ไม่ได้ถ่ายน้ำสองสัปดา แต่ก็ไม่ได้ใส่สารเคมีใดๆ เลยครับ

ไม่เคยเลี้ยง เลยไม่รู้ว่าตายเพราะสาเหตุใดครับ รึผมต้องใส่ วิตามิน แคลเซียม ใดๆ เพิ่มรึปล่าว
ชี้แนะด้วยครับ สงสารมันครับ เอามาเลี้ยงแล้วตาย cryingrun

คำตอบส่วนหนึ่งอยู่ในคำถามด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์