Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเลี้ยงกุ้งแคระ มือใหม่มากๆ  (อ่าน 2797 ครั้ง)
aaprang ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/05/14, [21:36:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 12 นิ้ว เดินระบบมาแล้วประมาณอาทิตย์นึง
พอลงกุ้งกุ้งว่ายน้ำหงายท้องหรือไม่ก็ตัวเอียง ว่ายลงพื้นหัวทิ่ม สังเกตเป็นทุกตัวเลย
เวลาเดิน กินอาหารก็ปกติ แต่พอว่ายน้ำจะเป็น พอปิดกรองแขวนก็เลยรู้ว่าน่าจะเป็นเพราะน้ำไหลแรง แต่ถ้าเราจะเปิดกรองแขวนไว้ตลอดนี่เลยอยากรู้ว่า
1.ถ้าปล่อยกุ้งว่ายหงายท้องไปนานๆกุ้งมันจะเป็นไรมั้ย มันจะเหนื่อยว่ายน้ำป่ะคะ - -"
2.เปิดออก 24 ชม + เลี้ยงมอส มอสจะโตมั้ยคะ

อ้อ อีกอย่าง มีจิ้งจกจะมากินกุ้งในตู้ค่ะ ปกติลงปลามันไม่มายุ่งพอลงกุ้งมาเลย ชนตู้ดังปั้กๆ ถ้าจิ้งจกตกน้ำมันจะเป็นไงอะคะ55 นอกเรื่องๆ

ถามซ้ำของอภัยนะค้า  [เขิลลลล]
superboy09 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/05/14, [02:20:57] »

ใช้ดินรึเปล่าครับ ถ้าใช้ดินยังมีปุ๋ยเหลืออยู่ กุ้งอาจจะมึนปุ๋ยก็ได้ครับ

ตอบ 1.อันนี้ผมไม่รู้ว่ามันจะเหนื่อยใหม แต่กุ้งผมชอบไปเล่นปีนกระจกอย่างมีความสุขตรงที่น้ำใหลแรงๆ เป็นทุกตัวด้วย
       2.ได้ครับ แต่จะโตช้าหน่อยและฟอร์มไม่ค่อยสวย ส่วนมากอยู่ที่ไฟ

ตอบนอกเรื่อง
ความสามารถของจิ้งจกถ้าใครเคยเลี้ยงปลากัดจะรู้ดี มันสามารถเอาหัวมุดน้ำบนผิวน้ำในเวลาแค่อึดใจได้ครับแต่บางตัวก็สามารถดำน้ำได้แต่ไม่สามารถล่าเหยื่อในน้ำได้  แต่กุ้งอยู่ใต้น้ำมันคงไปไม่ถึงหรอกมั้ง เว้นแต่กุ้งจะว่ายมาเล่นบนผิวน้ำถึงตอนนั้นละก็เสร็จมันแน่ ถ้ามันตกน้ำแล้วขึ้นไม่ได้เดี๋ยวมันก็กลายเป็นอาหารกุ้งและปลาเองแหละครับ

แต่หนูดำน้ำได้แน่นอน แถมล่าเหยื่อในน้ำด้วย
TheMentaL ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/05/14, [21:03:02] »

กรองแขวนนี่ลองปรับเบาหรือยังครับ
aaprang ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/05/14, [21:38:28] »

ใช้ดินรึเปล่าครับ ถ้าใช้ดินยังมีปุ๋ยเหลืออยู่ กุ้งอาจจะมึนปุ๋ยก็ได้ครับ

ตอบ 1.อันนี้ผมไม่รู้ว่ามันจะเหนื่อยใหม แต่กุ้งผมชอบไปเล่นปีนกระจกอย่างมีความสุขตรงที่น้ำใหลแรงๆ เป็นทุกตัวด้วย
       2.ได้ครับ แต่จะโตช้าหน่อยและฟอร์มไม่ค่อยสวย ส่วนมากอยู่ที่ไฟ

ตอบนอกเรื่อง
ความสามารถของจิ้งจกถ้าใครเคยเลี้ยงปลากัดจะรู้ดี มันสามารถเอาหัวมุดน้ำบนผิวน้ำในเวลาแค่อึดใจได้ครับแต่บางตัวก็สามารถดำน้ำได้แต่ไม่สามารถล่าเหยื่อในน้ำได้  แต่กุ้งอยู่ใต้น้ำมันคงไปไม่ถึงหรอกมั้ง เว้นแต่กุ้งจะว่ายมาเล่นบนผิวน้ำถึงตอนนั้นละก็เสร็จมันแน่ ถ้ามันตกน้ำแล้วขึ้นไม่ได้เดี๋ยวมันก็กลายเป็นอาหารกุ้งและปลาเองแหละครับ

แต่หนูดำน้ำได้แน่นอน แถมล่าเหยื่อในน้ำด้วย

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ กระจ่างเลย
ไม่ได้ใช้ดินแต่ใช้หินภูเขาไฟรองแล้วหินนิลดำทับค่ะ เห็นทางร้านบอกมันมีแร่ธาตุเหมือนกัน จะเกี่ยวกับที่กุ้งมึนป่าวคะ แต่ตอนนี้กุ้งที่เหลือน่าจะรอดแล้วค่ะ

กรองแขวนนี่ลองปรับเบาหรือยังครับ

ตอนนี้ลองเปิดกรองตลอดแล้วค่ะ ไปแล้ว 2 ตัว = =' ที่เหลือปกติดี เริ่มลอกคราบแล้วค่ะ น่าจะรอด น่าจะมึนปุ๋ยอย่างที่ คห แรกบอก ขอบคุณมากนะคะ^^
สแตมป์ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/05/14, [23:13:00] »

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ กระจ่างเลย
ไม่ได้ใช้ดินแต่ใช้หินภูเขาไฟรองแล้วหินนิลดำทับค่ะ เห็นทางร้านบอกมันมีแร่ธาตุเหมือนกัน จะเกี่ยวกับที่กุ้งมึนป่าวคะ แต่ตอนนี้กุ้งที่เหลือน่าจะรอดแล้วค่ะ

ตอนนี้ลองเปิดกรองตลอดแล้วค่ะ ไปแล้ว 2 ตัว = =' ที่เหลือปกติดี เริ่มลอกคราบแล้วค่ะ น่าจะรอด น่าจะมึนปุ๋ยอย่างที่ คห แรกบอก ขอบคุณมากนะคะ^^
หินนิลดำไม่น่ามีแร่ธาตุนะครับ อาจจะเกี่ยวที่น้ำนะครับ
ตุ้ผมก็เป็นตายวันละตัวแก้ไม่ตก เชอรรี่นะครับตู้12เชอรรี่ครึ่งร้อย
seine ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/06/14, [10:21:14] »

อ๊อกแรงมากกุ้งไม่ชอบค่ะ  เค้าจะอ่อนแอแล้วก็ตาย ไม่ชอบระบบน้ำวนมากๆ ให้ปานกลาง  ส่วน มาริโมะ ปีนึงก็จะโตแค่ 1 เซนเท่านั้น ค่ะไม่มากกว่านี้   [on_018] โตขึ้นทีละนิดสังเกตจากขนจะยาวขึ้นเรื่อย แต่ถ้ามีน้องกุ้งเค้าจะช่วยเล็มขนที่ตายให้  บางทีเราจะดูเหมือนมันไม่โตค่ะ  [งง] กุ้งเนี่ย อุณหภูมิอยู่ได้23-28 องศา ไม่เกิน 30 ค่ะ ถ้าเกินกว่านี้ก็ตายค่ะ แสงมากก็ไม่ชอบ สะอาดมากก็ไม่ได้ค่ะ  เ [on_007] [on_065] [on_024]พราะเค้าชอบตะไคร่น้้ำ เป็นหลักค่ะ  แรกๆที่เลี้ยง ซื้อมา 2 ชุดชุดละ 5 ตัวก็ตายค่ะ  ยังเลี้ยงไม่เป็น เลยไปอ่าน หัวข้อในกระทุ้ ที่ลงไว้สำหรับนักเลี้ยงมือใหม่ ตั้งแต่นั้นมาไม่ตายอีกเลย  แถมท้องด้วยค่ะ ดีใจสุดๆ [กรี๊ดดดด]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/06/14, [22:07:50] »

ตู้เล็กๆ อาจจะเลี้ยงกุ้งได้ยากซักหน่อย เพราะกุ้งแคระเอง ก็ขับถ่ายของเสียเยอะ  ต้องคอยดูคุณภาพน้ำกันดีๆครับ

บางทีน้ำใสๆ แต่จริงๆ มีก๊าซพิษเกิดขึ้นในระบบก็มีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์