Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Cover Story : หลดหางแฉก  (อ่าน 22814 ครั้ง)
runner ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 26/05/14, [18:34:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ระหว่างเดินผ่านถุงปลาที่เรียงรายบนพื้นในตลาดส่งปลาวันพฤหัส
ผมสะดุดตาเข้ากับถุงปลาใบนึง ในน้ำสีชาคล้ำมีปลาตัวยาวนอนอยู่
แถบสีส้มบนหลังตัดกับลำตัวสีน้ำตาลเด่นทะลุถุงออกมา

ถามเจ้าของร้านได้ชื่อมาว่า “ปลาหลดหางแฉก” 
ในตอนนั้นด้วยความที่ต้องไปทำธุระต่อตอนเย็น และ ไม่รู้ข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าปลาตัวนี้เลย
ทำให้ปลาตัวนั้นไม่ได้เดินทางกลับมากับผมมีแต่ภาพปลาตัวยาวหน้าตาแปลกๆติดไว้ในหัว

จากการสอบถามอากู๋หลังกลับมาถึงบ้านได้ความว่า
Vaillantella maassi คือชื่อวิทย์ของหลดหางแฉก
มีชื่อภาษาอังกฤษที่ตรงกับชื่อไทยเป๊ะๆว่า Fork- tail Loach
บางคนเรียกมันว่า หลดค้อเพราะจริงๆแล้วมันไม่ใช่ปลาหลดแต่เป็นปลาค้อที่หน้าตาคล้ายปลาหลด
เป็นปลาไทยที่ถือหลายสัญชาติ พบได้ทางจันทบุรี ภาคใต้ตอนล่างถึงมาเลย์
 และ ยังข้ามไปถึงเกาะบอร์เนียวด้วย (ไปไกลดีแท้)
[on_019]

หลังจากนั้น2อาทิตย์ผมไปถามหาปลาหลดหางแฉกที่ตลาดขายส่งอีกครั้ง
เพื่อพบกับคำตอบ “ไม่มีแล้วครับนานๆทีจะได้มาไม่รู้ว่าจะมีเข้ามาอีกเมื่อไหร่”
.
.
.
ใช้เวลาในการตามหาปลาประหลาดตัวนี้หลายเดือนหลังจากนั้น
แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีหลดหางแฉกเข้ามาให้เห็น…

สุดท้ายเหมือนโชคชะตาพากลับมาที่ตลาดขายส่งปลาวันพฤหัสอีกครั้ง
บนชั้นไม้เต็มไปด้วยปลากั้ง เสือใบไม้ ปักเป้า ปลาจากป่าพรุอีกหลายชนิด
ผมแวะเข้ามาในร้านนี้หลังจากเจ้าของร้านใกล้ๆบอกว่าในร้านนี้ “อาจจะ” มีปลาที่ผมตามหาอยู่

“หลดหางแฉกน้องไปรู้จักมันได้ยังไงล่ะเนี่ย”

พี่เจ้าของร้านออกจะประหลาดใจที่มีคนมาถามถึง

“พี่มีเก็บไว้นิดหน่อยนะ” 

หลังจากตกลงราคาเป็นที่เรียบร้อยผมตัดสินใจรับเจ้าหลดหางแฉกมาดูแล2ตัว
และนัดรับตัวกลับมาบ้านหลังจากนั้นไม่นาน
ผิดกับการตามหาตัวมันหลดหางแฉกเป็นปลาที่กินง่ายอยู่ง่ายมากกกก
พูดง่ายๆว่าแทบจะไม่ต่างจากคูลี่เลย
จะไรทะเล ไส้เดือนน้ำ หนอนแดงแช่แข็ง กินได้ทั้งนั้น
ในเว็บต่างประเทศบอกว่าฝึกให้กินอาหารเม็ดก็ยังทำได้
แต่ส่วนตัวผมให้เป็นหนอนแดงแช่แข็ง จะมีไรทะเลให้สลับบ้างนานๆครั้ง

ในสมัยก่อนหลดหางแฉกเคยถูกแยกเป็น
Vaillantella maassi  และ Vaillantella flavofasciataเพราะการตั้งชื่อซ้ำ
V. flavofasciata ถูกตั้งขึ้นทีหลังเลยตกเป็นชื่อพ้องไป

มีพี่น้องร่วมสกุลอีก2ตัว

Vaillantella euepiptera
Vaillantella cinnamomea

ทั้ง2ชนิดพบได้บนเกาะบอร์เนียว
และ ยังมีV. euepiptera ถูกพบบางส่วนในมาเลเซียด้วย

ทั้ง3ชนิดจะตัวสีน้ำตาลเข้มและหางเป็นแฉกเหมือนกันหมด
แต่จะแยกกันได้ด้วยแถบสีส้มบนหลัง

V. maassi  แถบสีส้มเป็นเส้นพาดยาวไม่มีลาย
V. euepiptera  แถบสีส้มจะมีหลายpatternตามรูปข้างบน
V. cinnamomea  มีแถบสีส้มกลางหลังจางๆ-ไม่มีเลย

แต่ในไทยเรามีเฉพาะ V. maassi  เท่านั้นไม่มีรายงานของตัวอื่น
ไม่ต้องเสียเวลาแยกให้ปวดหัวเล่นครับ

(ถึงตรงนี้หลายคนอาจจะถามว่าแล้วใส่มาทำ_ไรครับฮ่าฮ่า)

ในธรรมชาติหลดหางแฉกอยู่ในลำธารน้ำไหลของป่าพรุ
เป็นนักล่าตัวจิ๋วคอยเก็บแมลงน้ำตัวเล็กๆตามพื้นทรายเป็นอาหาร
ด้วยความที่เป็นป่าพรุ สภาพน้ำที่เรียกว่าblackwater  pHอาจต่ำกว่า3ได้เลยทีเดียว
แต่ไม่ต้องห่วงครับpH7ปลายๆหลดหางแฉกก็ยังอยู่ได้แบบไม่มีปัญหาเช่นกัน

ด้วยความที่ยาวเต็มที่ไม่เกิน6นิ้วหลดหางแฉกเป็นปลาที่ไม่ต้องใช้พื้นที่มาก
ช่องของตู้24กั้น3ก็เกินพอสำหรับปลาหลดหางแฉก1ตัวแล้วขอแค่มีที่ซ่อนให้ก็พอ

หลดหางแฉกจะเริ่มจัดการสร้าง “บ้าน” โดยเอาครีบค่อยๆขุดทรายลงไปใต้ขอนไม้
แล้วดันทรายออกมากองข้างนอก จนเห็นโพรงลงไปใต้ขอนไม้

ใครที่ใช้หินใหญ่ๆจัดตู้ต้องระวังตรงนี้ด้วยนะครับถ้าวางไม่ดี
แล้วหลดหางแฉกเกิดไปถูกใจใต้หินขึ้นมาหินอาจจะร่วงลงมาทำตู้แตกได้
หลังจากได้ที่ทางถูกใจเรียบร้อยแล้วมันก็จะแอบอยู่ใน“บ้าน”ของมันทั้งวันไม่ไปไหนไม่สนใจใคร<<<แถมยังหวงด้วย

ถ้าถามว่าปลาอะไรขี้อายที่สุดตอบได้แบบไม่ลังเลเลยว่าไอ้นี่แหละครับ
ปิดไฟย่องไปแอบดูหลังให้อาหารนานๆจะเห็นหน้ากันที
[on_007]

อาณาเขตของหลดหางแฉกแต่ละตัวปกติจะเกินขอนไม้เล็กๆที่มันยึดเป็นบ้านออกมาประมาณ5cm
ในเว็บต่างประเทศบางที่มีการพูดกันว่าหลดหางแฉก “อาจจะ”กัดปลาอื่น(คูลี่)ที่เข้ามาในบริเวณบ้านของมันจนตายได้
จากที่เลี้ยงมาผมเห็นว่ามันเป็นปลาที่หวงที่บ้างแต่ไม่ได้รุนแรงขนาดนั้นนะ

ถ้าที่เลี้ยงไม่เล็กจนปลาอื่นต้องไปอยู่ในที่ของหลดหางแฉกตลอดเวลา
และถ้าปลาตัวนั้นๆไม่ไปตอดครีบหรือแย่งอาหารก็สามารถรวมกันได้ครับ

หลดหางแฉกไม่ใช่เป็นปลาฝูงโดยทั่วไปเขาชอบอยู่ตัวคนเดียวมากกว่า
สามารถเลี้ยงหลายตัวได้ ถ้ามีพื้นที่จัดให้ปลาแต่ละตัวมีที่ซ่อนของตัวเองไม่มายุ่งกัน <<<36”ได้3-5ตัวครับ
การเลี้ยงรวมในตู้ที่เล็กเกินไปอาจจะมีการกระทบกระทั่งกันบ้างจนถึง บางตัวโดนไล่ได้รับอาหารไม่พอ

การแยกเพศทำได้ยากครับ ข้อแตกต่างที่พอจะบอกได้คือเมื่อโตเต็มวัยตัวเมียจะใหญ่กว่าตัวผู้และตัวหนากว่า
การเพาะพันธ์ในที่เลี้ยงยังทำไม่ได้
ผมคิดว่าถ้าลดpHนำให้ต่ำใกล้เคียงกับป่าพรุ<<<ยากตรงนี้แหละ asspain
 แล้วเปลี่ยนน้ำจำลองหน้าฝน + ลดอุณหภูมิลง
อาจจะกระตุ้นการผสมพันธุ์ได้เหมือนกับในปลาหมูอารีย์ (อันนี้แค่คิดเองนะครับ)
เพราะในตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับการแพร่พันธุ์ของมันเลย

หลดหางแฉกเป็นปลาเล็กแต่เหมือนปลาหมูอื่นๆเลี้ยงเค้าดีๆแล้วเขาจะอยู่กับคุณได้อีกนานนนน
อายุคาดว่าน่าจะอยู่ในช่วง5-10ปีเศษๆเหมือนปลาหมูส่วนใหญ่
ตัวในรูปอยู่กับผมมา3ปีแล้วครับ ตอนน้ำท่วมก็ขนหนีไปอยู่ด้วยกัน ปัจจุบันยังอยู่ดีมีสุข  นอนซุกใต้ขอนทั้งวัน <<<ต้องยกขอนถึงจะโผล่มาทำหน้างงๆ
hmmmm

หลดหางแฉกไม่ใช่ปลาที่มีราคาสูง แต่หาได้ไม่ง่ายในตลาดปลาทั่วไป
ในแต่ละปีจะมีเข้ามาเรื่อยๆ ครั้งละไม่มาก และไม่แน่นอน เพราะการรวบรวมปลาทำได้ยาก
คนที่อยากเลี้ยงถ้าเจอรีบคว้าไว้เลยครับไม่งั้นอาจจะต้องรออีกนาน

หลดหางแฉกเกือบทั้งหมดมาจากป่าพรุทางใต้
ปลาจากจันทบุรีหาได้ยากกว่ามีเข้ามาในจำนวนน้อย และในราคาที่สูงมาก

ต่อไปถ้าใครไปเจอปลาสีน้ำตาลตัวยาวๆคาดแถบส้มบนหลังอย่าลืมนะครับเขาชื่อ  “ปลาหลดหางแฉก”

ปล.1ผมเคยคุยกับพี่ท่านนึงกันว่าปลาที่มาจากจันทบุรีจะมีลักษณะเฉพาะเหมือนคูลี่หรือเปล่า
โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยเห็นปลาที่มาจาก จันทบุรี (ตัวที่ผมได้มาน่าจะมาจากนราธิวาส)
ถ้าใครเจอหลดหางแฉกที่มาจากจันทบุรีผมรบกวนช่วยสังเกต ถ่ายรูปเก็บไว้จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ^^

ปล.2 ข้อมูลบางที่บอกว่าหลดหางแฉกเป็นปลาฝูงเป็นข้อมูลที่คลาดเคลื่อนนะครับ
คิดว่าคนเขียนอาจจะไปเห็นตอนอยู่ในร้าน  ปลากำลังตื่นตู้ไปอยู่รวมกันเลยคิดว่าเป็นปลาฝูง

ปล.3ผมกะจะเขียนกระทู้นี้มาตั้งแต่แรกๆที่ได้มาแล้วแต่พอเอาเข้าจริงปาเข้าไป3ปีกว่าจะได้เขียน55 

ปล.4ใครมีเจ้าตัวนี้เก็บไว้เอารูปมาแชร์กันหน่อยนะครับ^^

ปล.5จบแล้วครับ

อ้างอิง
http://www.wdc-jp.biz/pdf_store/isj/publication/pdf/40/404/40404.pdf
http://rmbr.nus.edu.sg/rbz/biblio/41/41rbz113-118.pdf
http://www.seriouslyfish.com/species/vaillantella-maassi/
Tags: ปลา 
akarin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/05/14, [20:35:13] »

ข้อมูลดีมากเลยครับ  [เจ๋ง] ได้จากร้านไหนครับ pm มาก็ได้ครับ
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/05/14, [21:02:17] »

ดีเลยครับ [เจ๋ง]
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/05/14, [15:14:34] »

เยี่ยมเลย [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/05/14, [15:28:14] »

เยี่ยมเลย [เจ๋ง]
ดีเลยครับ [เจ๋ง]
ข้อมูลดีมากเลยครับ  [เจ๋ง] ได้จากร้านไหนครับ pm มาก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/05/14, [15:50:36] »

ไม่ได้เห็นกระทู้ดีๆแบบนี้นานมาแล้ว เห็นแล้วนึกถึงคุณป ปลาระเบิด
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/05/14, [16:00:11] »

เยี่ยมครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/05/14, [16:34:56] »

ไม่ได้เห็นกระทู้ดีๆแบบนี้นานมาแล้ว เห็นแล้วนึกถึงคุณป ปลาระเบิด
ขอบคุณครับ
ผมยังคิดถึงพี่บอยบ่อยๆเหมือนกันครับ ถึงตอนนี้พี่เค้าก็สบายไปแล้ว
ยังเสียดายอยู่เลยว่ารูปในกระทู้เก่าๆของแกหายไปหมดเลย

เยี่ยมครับ
ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/06/14, [07:04:16] »

อ่านง่าย เข้าใจง่ายดีครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/06/14, [23:30:04] »

อ่านง่าย เข้าใจง่ายดีครับ [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
ผมตั้งใจทำกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะอยากให้มีข้อมูลภาษาไทยของหลดหางแฉกเก็บไว้บ้าง
ตอนแรกที่ผมได้มาหาข้อมูลการเลี้ยงภาษาไทยไม่ได้เลย
มีแต่ข้อมูลคร่าวๆในsiamensis.org
ต้องอาศัยถามพี่ๆหลายท่าน+บางส่วนจากเว็บต่างประเทศเอา
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/06/14, [00:39:13] »

กลุ่มปลาค้อน่าสนใจเยอะ เจ้านี่ผมก็เพิ่งเคยเห็น น่ารักมาก
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/06/14, [23:03:28] »

กลุ่มปลาค้อน่าสนใจเยอะ เจ้านี่ผมก็เพิ่งเคยเห็น น่ารักมาก
มันน่ารักจริงๆครับเสียอย่างเดียวที่ไม่ออกมาโชว์ตัวไม่งั้นจะสุดยอดเลย [ตกหลุมรัก]
wernbaylagoon ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/06/14, [17:48:17] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
samojake ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/06/14, [13:38:36] »

วาเลนทาร่า ตัวนี้น่าสนครับ

มีอีกตัวนึง แต่หางไม่แฉก เคยเห็นที่ร้านตะเพียนทอง
ตัวจะกลมกว่า ชื่อ สร้อยหรือแส้สวรรค์ นี่แหละ
ลองตามหาดูครับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/06/14, [20:54:49] »

วาเลนทาร่า ตัวนี้น่าสนครับ

มีอีกตัวนึง แต่หางไม่แฉก เคยเห็นที่ร้านตะเพียนทอง
ตัวจะกลมกว่า ชื่อ สร้อยหรือแส้สวรรค์ นี่แหละ
ลองตามหาดูครับ
หลดหางแฉกตัวแรกผมเจอก็ที่ร้านตะเพียนทองเหมือนกันครับ [เจ๋ง]

สร้อย/แส้สวรรค์ จะใช่พวกในกลุ่มสายทองรึเปล่าครับ ผมลองเสริจ์ชื่อดูแล้วหาไม่เจอเลย  [งง]
ainbkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/06/14, [16:02:49] »

ผมเคยเลี้ยงปลาหลดภูเขามาสองตัว ชอบปลาลักษณะนี้มาก มันดูตลก ๆ ดีครับ เวลาว่ายน้ำเหมือนงูเลื้อย เดี๋ยวก็ตั้งหัวขึ้นมามองโน้นนี้นั่น แบบปลาขี้ระแวง ผมว่ามันเหมือนปลาขี้กลัวขี้ตกใจ ที่สำคัญชอบมุดลงไปอยุ่ในดิน แย่งกินอาหารจากปลาตัวอืน ๆ ก็ช้า....เสียดายเจ้าหลดภูเขาทั้งสองตัวของผม มันโดดออกมาตายหมด....(ตู้ผมเตี้ยครับ) เพราะฉะนั้นขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติม ไม่รู้ว่าหลดหางแฉกจะนิสัยเหมือนหลดภูเขาของผมรึป่าว ถ้าใช่..ก็ระวังมันโดดมานอกตู้ด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง
ผมเคยเห็นหลดหางฉากที่เค้าเอามาขายในสวน แต่เนื่องจากยังไม่รู้ข้อมุล เลยไม่ได้ซื้อ....ตอนนี้ได้ขอมูลจาก จขกท แล้ว...เห็นที่มีโอกาสน่าจะลองเลี้ยงบ้างแหละ......ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีคร๊าบบบบ
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/06/14, [18:00:44] »

ผมเคยเลี้ยงปลาหลดภูเขามาสองตัว ชอบปลาลักษณะนี้มาก มันดูตลก ๆ ดีครับ เวลาว่ายน้ำเหมือนงูเลื้อย เดี๋ยวก็ตั้งหัวขึ้นมามองโน้นนี้นั่น แบบปลาขี้ระแวง ผมว่ามันเหมือนปลาขี้กลัวขี้ตกใจ ที่สำคัญชอบมุดลงไปอยุ่ในดิน แย่งกินอาหารจากปลาตัวอืน ๆ ก็ช้า....เสียดายเจ้าหลดภูเขาทั้งสองตัวของผม มันโดดออกมาตายหมด....(ตู้ผมเตี้ยครับ) เพราะฉะนั้นขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติม ไม่รู้ว่าหลดหางแฉกจะนิสัยเหมือนหลดภูเขาของผมรึป่าว ถ้าใช่..ก็ระวังมันโดดมานอกตู้ด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง
ผมเคยเห็นหลดหางฉากที่เค้าเอามาขายในสวน แต่เนื่องจากยังไม่รู้ข้อมุล เลยไม่ได้ซื้อ....ตอนนี้ได้ขอมูลจาก จขกท แล้ว...เห็นที่มีโอกาสน่าจะลองเลี้ยงบ้างแหละ......ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีคร๊าบบบบ

หลดหางแฉกนิสัยจะต่างจากหลดภูเขาพอสมควรครับ
มันขี้อายกว่า(เยอะ) ไม่ออกมาว่ายโชว์ตัว จะเห็นไปขลุกขลิกๆใต้ขอนไม้อย่างเดียว
หลดภูเขาถ้าเชื่องๆบางตัวจะออกมาขออาหารหน้าตู้ได้แต่หลดหางแฉกให้อาหารไปมันยังไม่ค่อยขยับเลยครับ [on_007]
ในเว็บต่างประเทศบอกว่าถ้าเลี้ยงรวมกับปลาอื่นอาจจะออกมาเวลาให้อาหารบ้างเพราะไม่ออกมาเดี๋ยวอด ้hahaha
หลดหางแฉกไม่มุดทรายมุดกรวดครับ แต่จะขุดเป็นโพรงหลบใต้ขอนไม้
โอกาสกระโดดหรือเลื้อยออกนอกตู้ผมว่าน้อยมากๆครับถ้ามันกระโดดคือต้องตกใจ(จริงๆ)
ที่ผมเคยเจอคือหยิบขอนไม้ในตู้ขึ้นมาเอากระชอนช้อนเศษตะกอนแล้วมันตกใจพุ่งไปนอนซุกกอ อนูเบียสช่องข้างๆ jealous
แต่ถ้าตามปกติผมว่าเรื่องนี้ไม่ค่อยน่าห่วงครับโดยรวมมันเป็นปลาเลี้ยงง่าย(มาก)รวมๆก็เหมือนคูลี่ขี้อายตัวยาวๆตัวนึงนั่นแหละครับ [เจ๋ง]
parasall ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/06/14, [09:29:02] »

เจิมไปหนึ่งที  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/07/14, [10:32:52] »

Good Job   [เจ๋ง]
BiK ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/12/14, [20:03:35] »

เยี่ยมเลย [เจ๋ง] 1 ในรายชื่อใหม่ของปลาที่ผมอยากหามาไว้ในตู้บ้าง.
nram ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/01/15, [08:44:13] »

พึ่งเคยเห็นเหมือนกันนะเนี้ย  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์