c1ub.net ย้ายไปบ้านใหม่แล้วนะครับ สมาชิกเก่าสามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย << คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ >>
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
สำหรับวันที่เน็ตแย่ๆ เราขอแนะนำ C1ub Lite Version (มีรูปกับอีโม)หรือ C1ub WAP Version (ไม่มีทั้งอีโมและรูป มีแต่ตัวหนังสือ)
  Sun 30/Apr/2017
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Cover Story : หลดหางแฉก  (อ่าน 10727 ครั้ง)
runner ออฟไลน์
Club Brother
runner runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)
Fork-tail Loach Award
KENG@SK132

« เมื่อ: 26/05/14, [18:34:19] »

ระหว่างเดินผ่านถุงปลาที่เรียงรายบนพื้นในตลาดส่งปลาวันพฤหัส
ผมสะดุดตาเข้ากับถุงปลาใบนึง ในน้ำสีชาคล้ำมีปลาตัวยาวนอนอยู่
แถบสีส้มบนหลังตัดกับลำตัวสีน้ำตาลเด่นทะลุถุงออกมา

ถามเจ้าของร้านได้ชื่อมาว่า “ปลาหลดหางแฉก” 
ในตอนนั้นด้วยความที่ต้องไปทำธุระต่อตอนเย็น และ ไม่รู้ข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าปลาตัวนี้เลย
ทำให้ปลาตัวนั้นไม่ได้เดินทางกลับมากับผมมีแต่ภาพปลาตัวยาวหน้าตาแปลกๆติดไว้ในหัว

จากการสอบถามอากู๋หลังกลับมาถึงบ้านได้ความว่า
Vaillantella maassi คือชื่อวิทย์ของหลดหางแฉก
มีชื่อภาษาอังกฤษที่ตรงกับชื่อไทยเป๊ะๆว่า Fork- tail Loach
บางคนเรียกมันว่า หลดค้อเพราะจริงๆแล้วมันไม่ใช่ปลาหลดแต่เป็นปลาค้อที่หน้าตาคล้ายปลาหลด
เป็นปลาไทยที่ถือหลายสัญชาติ พบได้ทางจันทบุรี ภาคใต้ตอนล่างถึงมาเลย์
 และ ยังข้ามไปถึงเกาะบอร์เนียวด้วย (ไปไกลดีแท้)
เมพ

หลังจากนั้น2อาทิตย์ผมไปถามหาปลาหลดหางแฉกที่ตลาดขายส่งอีกครั้ง
เพื่อพบกับคำตอบ “ไม่มีแล้วครับนานๆทีจะได้มาไม่รู้ว่าจะมีเข้ามาอีกเมื่อไหร่”
.
.
.
ใช้เวลาในการตามหาปลาประหลาดตัวนี้หลายเดือนหลังจากนั้น
แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีหลดหางแฉกเข้ามาให้เห็น…

สุดท้ายเหมือนโชคชะตาพากลับมาที่ตลาดขายส่งปลาวันพฤหัสอีกครั้ง
บนชั้นไม้เต็มไปด้วยปลากั้ง เสือใบไม้ ปักเป้า ปลาจากป่าพรุอีกหลายชนิด
ผมแวะเข้ามาในร้านนี้หลังจากเจ้าของร้านใกล้ๆบอกว่าในร้านนี้ “อาจจะ” มีปลาที่ผมตามหาอยู่

“หลดหางแฉกน้องไปรู้จักมันได้ยังไงล่ะเนี่ย”

พี่เจ้าของร้านออกจะประหลาดใจที่มีคนมาถามถึง

“พี่มีเก็บไว้นิดหน่อยนะ” 

หลังจากตกลงราคาเป็นที่เรียบร้อยผมตัดสินใจรับเจ้าหลดหางแฉกมาดูแล2ตัว
และนัดรับตัวกลับมาบ้านหลังจากนั้นไม่นาน
ผิดกับการตามหาตัวมันหลดหางแฉกเป็นปลาที่กินง่ายอยู่ง่ายมากกกก
พูดง่ายๆว่าแทบจะไม่ต่างจากคูลี่เลย
จะไรทะเล ไส้เดือนน้ำ หนอนแดงแช่แข็ง กินได้ทั้งนั้น
ในเว็บต่างประเทศบอกว่าฝึกให้กินอาหารเม็ดก็ยังทำได้
แต่ส่วนตัวผมให้เป็นหนอนแดงแช่แข็ง จะมีไรทะเลให้สลับบ้างนานๆครั้ง

ในสมัยก่อนหลดหางแฉกเคยถูกแยกเป็น
Vaillantella maassi  และ Vaillantella flavofasciataเพราะการตั้งชื่อซ้ำ
V. flavofasciata ถูกตั้งขึ้นทีหลังเลยตกเป็นชื่อพ้องไป

มีพี่น้องร่วมสกุลอีก2ตัว

Vaillantella euepiptera
Vaillantella cinnamomea

ทั้ง2ชนิดพบได้บนเกาะบอร์เนียว
และ ยังมีV. euepiptera ถูกพบบางส่วนในมาเลเซียด้วย

ทั้ง3ชนิดจะตัวสีน้ำตาลเข้มและหางเป็นแฉกเหมือนกันหมด
แต่จะแยกกันได้ด้วยแถบสีส้มบนหลัง

V. maassi  แถบสีส้มเป็นเส้นพาดยาวไม่มีลาย
V. euepiptera  แถบสีส้มจะมีหลายpatternตามรูปข้างบน
V. cinnamomea  มีแถบสีส้มกลางหลังจางๆ-ไม่มีเลย

แต่ในไทยเรามีเฉพาะ V. maassi  เท่านั้นไม่มีรายงานของตัวอื่น
ไม่ต้องเสียเวลาแยกให้ปวดหัวเล่นครับ

(ถึงตรงนี้หลายคนอาจจะถามว่าแล้วใส่มาทำ_ไรครับฮ่าฮ่า)

ในธรรมชาติหลดหางแฉกอยู่ในลำธารน้ำไหลของป่าพรุ
เป็นนักล่าตัวจิ๋วคอยเก็บแมลงน้ำตัวเล็กๆตามพื้นทรายเป็นอาหาร
ด้วยความที่เป็นป่าพรุ สภาพน้ำที่เรียกว่าblackwater  pHอาจต่ำกว่า3ได้เลยทีเดียว
แต่ไม่ต้องห่วงครับpH7ปลายๆหลดหางแฉกก็ยังอยู่ได้แบบไม่มีปัญหาเช่นกัน

ด้วยความที่ยาวเต็มที่ไม่เกิน6นิ้วหลดหางแฉกเป็นปลาที่ไม่ต้องใช้พื้นที่มาก
ช่องของตู้24กั้น3ก็เกินพอสำหรับปลาหลดหางแฉก1ตัวแล้วขอแค่มีที่ซ่อนให้ก็พอ

หลดหางแฉกจะเริ่มจัดการสร้าง “บ้าน” โดยเอาครีบค่อยๆขุดทรายลงไปใต้ขอนไม้
แล้วดันทรายออกมากองข้างนอก จนเห็นโพรงลงไปใต้ขอนไม้

ใครที่ใช้หินใหญ่ๆจัดตู้ต้องระวังตรงนี้ด้วยนะครับถ้าวางไม่ดี
แล้วหลดหางแฉกเกิดไปถูกใจใต้หินขึ้นมาหินอาจจะร่วงลงมาทำตู้แตกได้
หลังจากได้ที่ทางถูกใจเรียบร้อยแล้วมันก็จะแอบอยู่ใน“บ้าน”ของมันทั้งวันไม่ไปไหนไม่สนใจใคร<<<แถมยังหวงด้วย

ถ้าถามว่าปลาอะไรขี้อายที่สุดตอบได้แบบไม่ลังเลเลยว่าไอ้นี่แหละครับ
ปิดไฟย่องไปแอบดูหลังให้อาหารนานๆจะเห็นหน้ากันที
หมดกัน...

อาณาเขตของหลดหางแฉกแต่ละตัวปกติจะเกินขอนไม้เล็กๆที่มันยึดเป็นบ้านออกมาประมาณ5cm
ในเว็บต่างประเทศบางที่มีการพูดกันว่าหลดหางแฉก “อาจจะ”กัดปลาอื่น(คูลี่)ที่เข้ามาในบริเวณบ้านของมันจนตายได้
จากที่เลี้ยงมาผมเห็นว่ามันเป็นปลาที่หวงที่บ้างแต่ไม่ได้รุนแรงขนาดนั้นนะ

ถ้าที่เลี้ยงไม่เล็กจนปลาอื่นต้องไปอยู่ในที่ของหลดหางแฉกตลอดเวลา
และถ้าปลาตัวนั้นๆไม่ไปตอดครีบหรือแย่งอาหารก็สามารถรวมกันได้ครับ

หลดหางแฉกไม่ใช่เป็นปลาฝูงโดยทั่วไปเขาชอบอยู่ตัวคนเดียวมากกว่า
สามารถเลี้ยงหลายตัวได้ ถ้ามีพื้นที่จัดให้ปลาแต่ละตัวมีที่ซ่อนของตัวเองไม่มายุ่งกัน <<<36”ได้3-5ตัวครับ
การเลี้ยงรวมในตู้ที่เล็กเกินไปอาจจะมีการกระทบกระทั่งกันบ้างจนถึง บางตัวโดนไล่ได้รับอาหารไม่พอ

การแยกเพศทำได้ยากครับ ข้อแตกต่างที่พอจะบอกได้คือเมื่อโตเต็มวัยตัวเมียจะใหญ่กว่าตัวผู้และตัวหนากว่า
การเพาะพันธ์ในที่เลี้ยงยังทำไม่ได้
ผมคิดว่าถ้าลดpHนำให้ต่ำใกล้เคียงกับป่าพรุ<<<ยากตรงนี้แหละ เจ็บตูด
 แล้วเปลี่ยนน้ำจำลองหน้าฝน + ลดอุณหภูมิลง
อาจจะกระตุ้นการผสมพันธุ์ได้เหมือนกับในปลาหมูอารีย์ (อันนี้แค่คิดเองนะครับ)
เพราะในตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับการแพร่พันธุ์ของมันเลย

หลดหางแฉกเป็นปลาเล็กแต่เหมือนปลาหมูอื่นๆเลี้ยงเค้าดีๆแล้วเขาจะอยู่กับคุณได้อีกนานนนน
อายุคาดว่าน่าจะอยู่ในช่วง5-10ปีเศษๆเหมือนปลาหมูส่วนใหญ่
ตัวในรูปอยู่กับผมมา3ปีแล้วครับ ตอนน้ำท่วมก็ขนหนีไปอยู่ด้วยกัน ปัจจุบันยังอยู่ดีมีสุข  นอนซุกใต้ขอนทั้งวัน <<<ต้องยกขอนถึงจะโผล่มาทำหน้างงๆ
Hmmmm

หลดหางแฉกไม่ใช่ปลาที่มีราคาสูง แต่หาได้ไม่ง่ายในตลาดปลาทั่วไป
ในแต่ละปีจะมีเข้ามาเรื่อยๆ ครั้งละไม่มาก และไม่แน่นอน เพราะการรวบรวมปลาทำได้ยาก
คนที่อยากเลี้ยงถ้าเจอรีบคว้าไว้เลยครับไม่งั้นอาจจะต้องรออีกนาน

หลดหางแฉกเกือบทั้งหมดมาจากป่าพรุทางใต้
ปลาจากจันทบุรีหาได้ยากกว่ามีเข้ามาในจำนวนน้อย และในราคาที่สูงมาก

ต่อไปถ้าใครไปเจอปลาสีน้ำตาลตัวยาวๆคาดแถบส้มบนหลังอย่าลืมนะครับเขาชื่อ  “ปลาหลดหางแฉก”

ปล.1ผมเคยคุยกับพี่ท่านนึงกันว่าปลาที่มาจากจันทบุรีจะมีลักษณะเฉพาะเหมือนคูลี่หรือเปล่า
โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยเห็นปลาที่มาจาก จันทบุรี (ตัวที่ผมได้มาน่าจะมาจากนราธิวาส)
ถ้าใครเจอหลดหางแฉกที่มาจากจันทบุรีผมรบกวนช่วยสังเกต ถ่ายรูปเก็บไว้จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ^^

ปล.2 ข้อมูลบางที่บอกว่าหลดหางแฉกเป็นปลาฝูงเป็นข้อมูลที่คลาดเคลื่อนนะครับ
คิดว่าคนเขียนอาจจะไปเห็นตอนอยู่ในร้าน  ปลากำลังตื่นตู้ไปอยู่รวมกันเลยคิดว่าเป็นปลาฝูง

ปล.3ผมกะจะเขียนกระทู้นี้มาตั้งแต่แรกๆที่ได้มาแล้วแต่พอเอาเข้าจริงปาเข้าไป3ปีกว่าจะได้เขียน55 

ปล.4ใครมีเจ้าตัวนี้เก็บไว้เอารูปมาแชร์กันหน่อยนะครับ^^

ปล.5จบแล้วครับ

อ้างอิง
http://www.wdc-jp.biz/pdf_store/isj/publication/pdf/40/404/40404.pdf
http://rmbr.nus.edu.sg/rbz/biblio/41/41rbz113-118.pdf
http://www.seriouslyfish.com/species/vaillantella-maassi/
Like (+23) Bullshit! (-0)

Tags: ปลา 
akarin ออฟไลน์
Club Follower
akarin ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง akarin เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #1 เมื่อ: 26/05/14, [20:35:13] »

ข้อมูลดีมากเลยครับ  เจ๋ง ได้จากร้านไหนครับ pm มาก็ได้ครับ
Like (+0) Bullshit! (-0)
corydoras ออฟไลน์
corydoras เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง corydoras กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)corydoras กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)corydoras กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 26/05/14, [21:02:17] »

ดีเลยครับ เจ๋ง

รับถ่ายภาพรับปริญญา งานต่างๆ ราคาเบาๆนะคร้าบบ
098-2786406
chapy ออฟไลน์
chapy กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว chapy เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #3 เมื่อ: 27/05/14, [15:14:34] »

เยี่ยมเลย เจ๋ง
runner เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)
KENG@SK132

« ตอบ #4 เมื่อ: 27/05/14, [15:28:14] »

เยี่ยมเลย เจ๋ง
ดีเลยครับ เจ๋ง
ข้อมูลดีมากเลยครับ  เจ๋ง ได้จากร้านไหนครับ pm มาก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ เจ๋ง

มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)
เลี้ยงปลาใหญ่สะใจดี

« ตอบ #5 เมื่อ: 27/05/14, [15:50:36] »

ไม่ได้เห็นกระทู้ดีๆแบบนี้นานมาแล้ว เห็นแล้วนึกถึงคุณป ปลาระเบิด
msw ออฟไลน์
Sponsor
msw ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง msw เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #6 เมื่อ: 27/05/14, [16:00:11] »

เยี่ยมครับ
runner เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)
KENG@SK132

« ตอบ #7 เมื่อ: 27/05/14, [16:34:56] »

ไม่ได้เห็นกระทู้ดีๆแบบนี้นานมาแล้ว เห็นแล้วนึกถึงคุณป ปลาระเบิด
ขอบคุณครับ
ผมยังคิดถึงพี่บอยบ่อยๆเหมือนกันครับ ถึงตอนนี้พี่เค้าก็สบายไปแล้ว
ยังเสียดายอยู่เลยว่ารูปในกระทู้เก่าๆของแกหายไปหมดเลย

เยี่ยมครับ
ขอบคุณครับ เจ๋ง

kitsana2537 ออฟไลน์
kitsana2537 ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง kitsana2537 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
รักน้ำ รักปลา รักผมเยอะๆนะจ๊ะ

« ตอบ #8 เมื่อ: 07/06/14, [07:04:16] »

อ่านง่าย เข้าใจง่ายดีครับ เจ๋ง

^^^^^__________^^^^^คณะเกษตรและชีวภาพ  เอกเกษตรศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม
  '' อย่าดูถูก หรือ ตัดสินคน แค่ภายนอก เพราะบางทีคนที่คุณดูถูก อาจ เหนือ กว่าคุณ ''                                                                              ....ชมรมพรรณไม้น้ำและปลาสวยงาม มหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม..........
KENG@SK132

« ตอบ #9 เมื่อ: 07/06/14, [23:30:04] »

อ่านง่าย เข้าใจง่ายดีครับ เจ๋ง
ขอบคุณครับ
ผมตั้งใจทำกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะอยากให้มีข้อมูลภาษาไทยของหลดหางแฉกเก็บไว้บ้าง
ตอนแรกที่ผมได้มาหาข้อมูลการเลี้ยงภาษาไทยไม่ได้เลย
มีแต่ข้อมูลคร่าวๆในsiamensis.org
ต้องอาศัยถามพี่ๆหลายท่าน+บางส่วนจากเว็บต่างประเทศเอา

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
Longhairguy ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)
You! shall not pass!!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 08/06/14, [00:39:13] »

กลุ่มปลาค้อน่าสนใจเยอะ เจ้านี่ผมก็เพิ่งเคยเห็น น่ารักมาก

Tel : 081-3290679 LINE ID : apaisan0679 บัญชี ธ.กสิกรไทย 042-2-81644-5 ไพศาล แซ่ตั้ง
runner เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)
KENG@SK132

« ตอบ #11 เมื่อ: 08/06/14, [23:03:28] »

กลุ่มปลาค้อน่าสนใจเยอะ เจ้านี่ผมก็เพิ่งเคยเห็น น่ารักมาก
มันน่ารักจริงๆครับเสียอย่างเดียวที่ไม่ออกมาโชว์ตัวไม่งั้นจะสุดยอดเลย ตกหลุมรัก

wernbaylagoon ออฟไลน์
wernbaylagoon ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง wernbaylagoon เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
I'm not perfect but i'm lLimited Edition

« ตอบ #12 เมื่อ: 09/06/14, [17:48:17] »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

Racing is my life
samojake ออฟไลน์
Club Member
samojake เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง samojake เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
------------------------------------------------------

« ตอบ #13 เมื่อ: 12/06/14, [13:38:36] »

วาเลนทาร่า ตัวนี้น่าสนครับ

มีอีกตัวนึง แต่หางไม่แฉก เคยเห็นที่ร้านตะเพียนทอง
ตัวจะกลมกว่า ชื่อ สร้อยหรือแส้สวรรค์ นี่แหละ
ลองตามหาดูครับ
KENG@SK132

« ตอบ #14 เมื่อ: 12/06/14, [20:54:49] »

วาเลนทาร่า ตัวนี้น่าสนครับ

มีอีกตัวนึง แต่หางไม่แฉก เคยเห็นที่ร้านตะเพียนทอง
ตัวจะกลมกว่า ชื่อ สร้อยหรือแส้สวรรค์ นี่แหละ
ลองตามหาดูครับ
หลดหางแฉกตัวแรกผมเจอก็ที่ร้านตะเพียนทองเหมือนกันครับ เจ๋ง

สร้อย/แส้สวรรค์ จะใช่พวกในกลุ่มสายทองรึเปล่าครับ ผมลองเสริจ์ชื่อดูแล้วหาไม่เจอเลย  งง

ainbkk ออฟไลน์
Club Member
ainbkk ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง ainbkk เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #15 เมื่อ: 13/06/14, [16:02:49] »

ผมเคยเลี้ยงปลาหลดภูเขามาสองตัว ชอบปลาลักษณะนี้มาก มันดูตลก ๆ ดีครับ เวลาว่ายน้ำเหมือนงูเลื้อย เดี๋ยวก็ตั้งหัวขึ้นมามองโน้นนี้นั่น แบบปลาขี้ระแวง ผมว่ามันเหมือนปลาขี้กลัวขี้ตกใจ ที่สำคัญชอบมุดลงไปอยุ่ในดิน แย่งกินอาหารจากปลาตัวอืน ๆ ก็ช้า....เสียดายเจ้าหลดภูเขาทั้งสองตัวของผม มันโดดออกมาตายหมด....(ตู้ผมเตี้ยครับ) เพราะฉะนั้นขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติม ไม่รู้ว่าหลดหางแฉกจะนิสัยเหมือนหลดภูเขาของผมรึป่าว ถ้าใช่..ก็ระวังมันโดดมานอกตู้ด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง
ผมเคยเห็นหลดหางฉากที่เค้าเอามาขายในสวน แต่เนื่องจากยังไม่รู้ข้อมุล เลยไม่ได้ซื้อ....ตอนนี้ได้ขอมูลจาก จขกท แล้ว...เห็นที่มีโอกาสน่าจะลองเลี้ยงบ้างแหละ......ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีคร๊าบบบบ
KENG@SK132

« ตอบ #16 เมื่อ: 13/06/14, [18:00:44] »

ผมเคยเลี้ยงปลาหลดภูเขามาสองตัว ชอบปลาลักษณะนี้มาก มันดูตลก ๆ ดีครับ เวลาว่ายน้ำเหมือนงูเลื้อย เดี๋ยวก็ตั้งหัวขึ้นมามองโน้นนี้นั่น แบบปลาขี้ระแวง ผมว่ามันเหมือนปลาขี้กลัวขี้ตกใจ ที่สำคัญชอบมุดลงไปอยุ่ในดิน แย่งกินอาหารจากปลาตัวอืน ๆ ก็ช้า....เสียดายเจ้าหลดภูเขาทั้งสองตัวของผม มันโดดออกมาตายหมด....(ตู้ผมเตี้ยครับ) เพราะฉะนั้นขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติม ไม่รู้ว่าหลดหางแฉกจะนิสัยเหมือนหลดภูเขาของผมรึป่าว ถ้าใช่..ก็ระวังมันโดดมานอกตู้ด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง
ผมเคยเห็นหลดหางฉากที่เค้าเอามาขายในสวน แต่เนื่องจากยังไม่รู้ข้อมุล เลยไม่ได้ซื้อ....ตอนนี้ได้ขอมูลจาก จขกท แล้ว...เห็นที่มีโอกาสน่าจะลองเลี้ยงบ้างแหละ......ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีคร๊าบบบบ

หลดหางแฉกนิสัยจะต่างจากหลดภูเขาพอสมควรครับ
มันขี้อายกว่า(เยอะ) ไม่ออกมาว่ายโชว์ตัว จะเห็นไปขลุกขลิกๆใต้ขอนไม้อย่างเดียว
หลดภูเขาถ้าเชื่องๆบางตัวจะออกมาขออาหารหน้าตู้ได้แต่หลดหางแฉกให้อาหารไปมันยังไม่ค่อยขยับเลยครับ หมดกัน...
ในเว็บต่างประเทศบอกว่าถ้าเลี้ยงรวมกับปลาอื่นอาจจะออกมาเวลาให้อาหารบ้างเพราะไม่ออกมาเดี๋ยวอด ก๊ากกก
หลดหางแฉกไม่มุดทรายมุดกรวดครับ แต่จะขุดเป็นโพรงหลบใต้ขอนไม้
โอกาสกระโดดหรือเลื้อยออกนอกตู้ผมว่าน้อยมากๆครับถ้ามันกระโดดคือต้องตกใจ(จริงๆ)
ที่ผมเคยเจอคือหยิบขอนไม้ในตู้ขึ้นมาเอากระชอนช้อนเศษตะกอนแล้วมันตกใจพุ่งไปนอนซุกกอ อนูเบียสช่องข้างๆ ระแวง
แต่ถ้าตามปกติผมว่าเรื่องนี้ไม่ค่อยน่าห่วงครับโดยรวมมันเป็นปลาเลี้ยงง่าย(มาก)รวมๆก็เหมือนคูลี่ขี้อายตัวยาวๆตัวนึงนั่นแหละครับ เจ๋ง

parasall ออฟไลน์
parasall ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง parasall เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)parasall เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
ถึงจะเจ้าชู้!...แต่ก็รู้ว่าใครสำคัญ

« ตอบ #17 เมื่อ: 14/06/14, [09:29:02] »

เจิมไปหนึ่งที  เจ๋ง เจ๋ง
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
Fibo เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)
เหรียญบ้าพลังแพะอโดฟอย
LoachCorydorasPlecoGoby

« ตอบ #18 เมื่อ: 29/07/14, [10:32:52] »

Good Job   เจ๋ง

BiK ออฟไลน์
BiK เป็นที่นับหน้าถือตา BiK เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
3:)

« ตอบ #19 เมื่อ: 11/12/14, [20:03:35] »

เยี่ยมเลย เจ๋ง 1 ในรายชื่อใหม่ของปลาที่ผมอยากหามาไว้ในตู้บ้าง.
nram ออฟไลน์
Club Member
nram เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง nram เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #20 เมื่อ: 15/01/15, [08:44:13] »

พึ่งเคยเห็นเหมือนกันนะเนี้ย  เจ๋ง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์