Aqua.c1ub.net
*
  Fri 10/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกแมนดารินกินเม็ด(ภาค2)  (อ่าน 2981 ครั้ง)
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 09/05/14, [17:11:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไหนๆก็ไหนๆ มีเวลาว่างเลยเขียนเรื่องแมนดารินกินเม็ดอีกทีครับ เพื่อนๆหลายๆท่านก็คงมีแมนดารินที่กินเม็ดอยู่ แต่บางท่านก็อยากฝึกแต่ไม่รู้วิธีฝึก  อันนี้ก็แล้วแต่ปลาครับบางตัวก็ฝึกง่าย อาทิตย์เดียวก็ยอมกิน บางตัวใช้เวลาเป็นเดือน บางตัวยอมตายไม่ยอมกิน ก็เหมือนกับปลาอื่นๆแหละครับ ใครเคยเห็นบลูแท็งค์ไม่ยอมกินเม็ดมั่ง ผมเคยเห็นมาแล้ว
       ก่อนอื่นผมขออธิบายถึงข้อเสียของปลาแมนดารินที่กินเม็ดก่อน   ปลาแมนดารินเป็นปลาที่ว่ายน้ำหากินช้ามั๊กๆ เค้าจะเขยิบ จ้อง เขยิบ จ้อง แล้วก็เขยิบ จ้อง กว่าจะตอดแต่ละทีเล่นเอาลุ้นเหงือกแห้ง  ปลาแมนดารินที่กินเม็ดแล้ว นิสัยการกินก็เหมือนเดิมครับ ไม่มีทางว่ายขึ้นมาแย่งกินกะปลาตัวอื่นแน่นอน แต่จะนอนรออยู่ที่พื้นตู้หรือบนก้อนหิน  อาหารต้องตกถึงพื้นตู้หรือก้อนหินและไม่โดนปลาอื่นตอดไปก่อนเท่านั้น แมนดารินถึงได้กิน  ฉะนั้นถ้าจะให้แมนดารินกินเม็ดต้องโปรยอาหารให้เหลือลงไปกองอยู่ที่พื้นตู้หรือบนหินใกล้ๆกับที่เค้าอยู่เท่านั้น  แน่นอนต้องเหลือเศษอาหารที่เค้ากินไม่หมดและ  เน่าาาาา อาจทำให้ค่าน้ำของตู้เปลี่ยนแปลง no2 no3 มีขยับแน่   จะให้ดีเป็นตู้ที่ไม่มีทรายหรือเศษปะการังรองพื้นตู้จะดูแลง่ายหน่อย
      หลังจากทราบข้อเสียของเค้าบางคนอาจเลิกคิดจะฝึกเค้าไปเลย ให้ไล่กินพ๊อตเหมือนเดิมแหละดีละ  ้hahaha
      เอามาเริ่มกันครับ ครั้งที่แล้วผมใช้ที่กักปลาเลี้ยงสาหร่ายในการฝึกเค้ากินเม็ด แต่หลังจากเปลี่ยนตู้ใหญ่ขึ้น ช่องกรองมีที่ว่าง เคยคิดจะลองท่าทายฝึกเล่นๆอีกตัว  ผมใช้กรองล่างช่องที่ว่างปลูกสาหร่ายพวงองุ่นไว้ ทิ้งไว้ซักเดือนจนมีพ๊อตยุ่บยั่บ บางตัวโตเท่าลูกน้ำ ตัวที่โตเกือบเซ็นต์ก็มี n032 ไม่รู้พ๊อตอะไรมั่ง เอาเป็นว่าเห็นเกาะตามกระจกตามสาหร่ายเยอะแระ ก็เริ่มไล่หาซื้อกรีนแมนดาริน ตัวที่ดูแข็งแรงหน่อย ไม่โตเกินไป หย่อนปุ๊ลงไป ทิ้งไว้ซักสองวันให้ชินตู้ เริ่มหย่อนอาหารเม็ดไซร์เล็กสุดลงไป ซัก2-3เม็ด ให้ตกใกล้ๆเค้าหน่อย ไม่กินไม่เป็นไรเดวพ๊อตซัดเกลี้ยงเอง  แรกๆก้ไม่ค่อยสน ได้แต่มองๆแล้วก็ไป หย่อนติดกันซักอาทิตย์ เดี๋ยวเค้่าจะเริ่มตอดๆชิมๆเอง หลังจากนั้นก็จะเริ่มกินเยอะขึ้นๆ ยิ่งไม่มีปลาอื่นมากวนยิ่งกินเยอะ หลังจากนั้นก้แล้วแต่คับว่าจะเอากลับขึ้นตู้หลัก หรือทิ้งเค้าอยู่ตู้กรองล่าง ถ้าขึ้นตู้หลักก็อย่างที่บอก อาหารต้องเหลือจากปลาอื่นลงมากองอยู่ข้างตัวเค้า เค้าถึงได้กิน

« ตอบ #1 เมื่อ: 09/05/14, [17:16:15] »

ผมลงคลิปไม่เป็น ลงเป็นแต่รูปนะครับ พยายามเต็มที่แระได้แค่นี้เอง
อันนี้เป็นช่องกรองที่เลี้ยงสาหร่ายของผม มีการ์ตูนแดงจอมโหดกะเฟรมเป็นเพื่อน
สังเกตเม็ดที่พื้นตู้
พยายามถ่ายตอนเค้าฉก แต่สุดความสามารถแล้วได้แค่นี้
  เอาครับ ลองทำกันดู แมนดารินกินเม็ดไม่ยาก เพียงแต่อยากให้กินอะป่าวก้อีกเรื่อง [on_026]
TraZerV Coral ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/05/14, [03:13:38] »

พวงองุ่นสวยจาง [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
kasz ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/05/14, [11:56:34] »

ใช้อาหารยี่ห้ออะไรครับ ?

อาหารออกสีน้ำตาล หรือแดง ?

ขอบคุณครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/05/14, [12:25:27] »

ผสมครับ เขียว แดง น้ำตาล แต่รู้สึกจะชอบกินสีแดงสุด
สีแดงซื้อจตุจักร เป็นอาหารแบ่งขายเป็นกระปุกๆ เขียวกะน้ำตาลของฮิคาริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/05/14, [12:27:42] โดย slektich »
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/05/14, [22:33:26] »

แมนดารินผมยอมตายครับ ไม่กินเม็ดเลย  อยู่ที่แต่ละตัวหรือเปล่า
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/05/14, [11:01:41] »

อย่าให้เค้าตายสิครับ รักษาชีวิตเค้าไว้สำคัญที่สุด ผมถึงให้เพาะพ๊อตขึ้นมาเยอะๆก่อน ถ้ายังไม่กินเม็ดก็ยังมีพ๊อตให้กิน ระหว่างนั้นอาจหย่อนหนอนแดงหรือไรทะเลให้กินเสริมด้วย อย่าหักดิบครับ แมนดารินยอมตายไม่ยอมกินเม็ดเพราะเค้าเครียด ไม่่มีอาหารตามธรรมชาติให้ไล่กิน ถ้าไม่เครียดอะไรๆก็ง่ายขึ้น  จริงๆผมก็อยากลองฝึกตัวที่4 แต่ไม่มีที่เลี้ยงแระ หรือใครมีแมนดารินเขียวสวยๆที่ยังไม่กินเม็ดจะเอามาแลกก็ได้นะครับ แต่เตรียมถังออกซิเจนมาด้วยนะ ผมไม่มีแหะๆ
Lejency ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/09/15, [11:57:16] »

ยังรับแลกอยู่ไหมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์