Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้จะหินก็ไม่จะไม้ก็ไม่เชิง  (อ่าน 4580 ครั้ง)
M@rch ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 27/04/14, [23:09:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังตู้รากดำ 60"เดิมถึงทางตัน ก็เลยหาเลย์เอาท์ใหม่ๆที่ไม่เคยทำมาแทนครับ
แล้วก็ไปโดนใจแนวหินๆของลุงAMANOเข้า เลยหาๆชุดหินมาใช้สำหรับจัดตู้
ไปๆมาๆก็ไปได้ชุดนี้มา

พยายามหาหินที่มีรูมีผิวที่พอให้ต้นไม้มาเกาะได้เยอะ บวกกับอยากได้อารมณ์แบบหินปริ่มๆน้ำ

ด้วยความใจร้อน + ไม่อยากให้ปลาอยู่กับตู้ว่างๆนานๆ เลยฉีดน้ำแช่ทิ้งไว้คืนนึง
ก็เอาขึ้นจัดเลย

ใส่ลงไปพร้อมกับตู้ที่มีกรวดอยู่เดิม ปรับๆหมุนๆมากไปหน่อย
ตะกอนทั้งหลายก็กระจายมืดไปทั้งตู้  036 กลัวนิดๆว่าขาตู้จะรับน้ำหนักหินไหวมั้ย  asspain
ตอนแรกก็กะว่าจะเอาแค่ลองๆไว้ งบมาเพิ่ม เดี๋ยวค่อยรื้อออกมาจัดใหม่
สงสารปลากลัวมันว่ายชนหิน เลยถ่ายน้ำซะหน่อย

ก็ค่อยพอดูได้ เช้ามาน้ำค่อยใสกิ้ง
กะว่าโอเคพอละ ไม่อยากรื้อ เอากรวดปรับสโลปเพิ่ม เดี๋ยวหาไม้หน้าตู้มาเพิ่มก็คงจบ

ดันไปเห็นขอนมากมายที่เก็บๆไว้ไม่ได้ใช้อะไร เสียดายเลยเอามาสุมซะ เลยออกมาตามภาพ [on_065]
(แอบเสียดายแนวหินเดิม..)

หาขอนกับต้นไม้มาแซมเพิ่มครับ ไม่รู้ทำไมตู้ดูมืดๆเหมือนไฟไม่พอ ทั้งๆที่เปิดจนตะไคร่เกาะกระจก  036

ปลาก็ของเดิมครับไม่ได้จับออกเลยจัดไปทั้งๆที่มีปลา  [on_007]
คอมเม้นได้เต็มที่เลยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/05/14, [21:23:48] โดย M@rch »
notpisit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/04/14, [23:13:39] »

สวยมากครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/04/14, [23:14:34] »

layout ดี แต่ต้นไม้ยังดูคลุมเครือ และน้อยไป
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/04/14, [23:19:47] »

layout ดี แต่ต้นไม้ยังดูคลุมเครือ และน้อยไป

เห็นด้วยกับพี่เอครับ

ส่วนตัวผมว่าเอาขอนมาเพิ่มดูสวยและเต็มขึ้นเยอะเลยครับ
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/04/14, [00:01:10] »

ผมว่าเลย์เอาท์เจ๋งนะ  ลงต้นไม้ให้เข้ากัน ผมว่าเจ๋งเลยตู้นี้

เลย์เอาท์ใช่เลย [on_066] [on_066]
ภาคภูมิ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/04/14, [16:53:19] »

ผมว่าดูเข้ากับปอมดี  [เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/04/14, [19:59:39] »

สวยมากครับ
ผมว่าดูเข้ากับปอมดี  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ

เห็นด้วยกับพี่เอครับ

ส่วนตัวผมว่าเอาขอนมาเพิ่มดูสวยและเต็มขึ้นเยอะเลยครับ
ผมว่าเลย์เอาท์เจ๋งนะ  ลงต้นไม้ให้เข้ากัน ผมว่าเจ๋งเลยตู้นี้

เลย์เอาท์ใช่เลย [on_066] [on_066]
ยังเลือกไม่ถูกว่าจะใช้ตัวไหนดี กลัวใช้เฟริ์นแล้วจะเสกลใหญ่ไปอ่ะครับ เดี๋ยวจะไปหาขอนพันมอสมาเพิ่ม
ขอบคุณครับ  [on_055]
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/05/14, [21:27:49] »

ผมเพิ่งเปิดเข้ามาดูครับ ตู้นี้การจัดวางหิน และขอนสวยงาม และมีตัวตนมากๆครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ต้นไม้เต็มๆ รากย้อยๆ ปลาและแท้งค์เมดที่เข้ากันนะครับ ตู้นี้ผมว่าไปได้ไกลเลยครับ [mo_007]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/05/14, [17:10:05] »

ตู้มีเรื่องราว + เจ้าของตู้เลี้ยงแบบใจเย็นแบบนี้ สวยแน่ๆครับ
Ozone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/05/14, [20:18:56] »

สวยเลยคราบ!!! เล่นไม้เยอะๆเลยๆ
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/08/14, [22:45:46] »

อัพเดทครับผ่านไป 4 เดือน ต้นไม้โตได้ไม่เต็มที่เท่าไหร่ แรกๆเฟริ์นก็ดำมอสไหม้ไม้หน้าตู้ก็ไม่โต
หลังๆเปลี่ยนหลอดใหม่กับเพิ่มไฟเข้าไป ปุ๋ยก็เปลี่ยนเป็นของAZOOแทนของเดิม

ระดับน้ำลดเร็วไปหน่อย ปกติใบจะชูขึ้นปริ่มน้ำ

เฟริ์นต้นลูกที่ฝังๆไปตามร่องหิน เริ่มแตกใบใหม่

ไม้หน้าตู้เริ่มเลื้อย
มุมที่ชอบครับ [on_026]

ปลาปอมเจ้าถิ่น

ตู้ลึกที่แสงลงไปไม่ถึงไม้ข้อยืดบังกัน เลยเอาใส่กระถางซ่อนไว้ด้านหลังหินก้อนหลักๆ ช่วยประหยัดดิน  ้hahaha

มุมข้าง

รูปหน้าตรงครับ

ตู้ลูกๆในสังกัด  [on_055]

ตรงไหนขัดๆแปลกแนะนำได้เลยครับ ขอบคุณครับ  beg1
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/08/14, [22:58:14] »

ผมเสียดายเสน่ห์ของเนื้อหินที่สวยมาก แต่ต้องหายไปเพราะมนีขอนไม้มาบังไปเยอะเลย
แต่การวางขอนคลุมหินแบบนี้ก็ได้ความรู้สึกดิบและดูเป็นธรรมชาติมากทีเดียวครับ [เจ๋ง]
Ozone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/08/14, [04:28:25] »

ดูธรรมชาติดีเลยคราบ!!! รอมอสฟูๆตามกิ่งไม้ ยิ่งดูแน่นแน่ๆ!!! น่าเพิ่มมอสตามกิ่งอีก โดยเฉพาะ อันที่สองจากซ้าย น่ามีมอสย้อยๆตามกิ่ง
 ผมชอบตู้นี้จริงๆคราบ [on_055]
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/08/14, [20:11:52] »

สวยอีกแล้ววว  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/08/14, [20:15:24] »

ผมเสียดายเสน่ห์ของเนื้อหินที่สวยมาก แต่ต้องหายไปเพราะมนีขอนไม้มาบังไปเยอะเลย
แต่การวางขอนคลุมหินแบบนี้ก็ได้ความรู้สึกดิบและดูเป็นธรรมชาติมากทีเดียวครับ [เจ๋ง]
เสียดายเหมือนกันครับ พอโล่งๆดูแล้วไม่ใช่แนวผมเท่าไหร่  ขอบคุณครับ
ดูธรรมชาติดีเลยคราบ!!! รอมอสฟูๆตามกิ่งไม้ ยิ่งดูแน่นแน่ๆ!!! น่าเพิ่มมอสตามกิ่งอีก โดยเฉพาะ อันที่สองจากซ้าย น่ามีมอสย้อยๆตามกิ่ง
 ผมชอบตู้นี้จริงๆคราบ [on_055]
ขอบคุณครับ มอสเยอะแล้วดูแลยากมากเลย ฝุ่นชอบไปจับ ลำบากเวลาเปลี่ยนน้ำมาเลยครับ
สวยอีกแล้ววว  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ   [on_055]
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/02/15, [15:46:19] »

อัพเดทครับ ผ่านไป 6 เดือน มอสโดนตะไคร่เส้นผมเยอะมาก เลยรื้อทิ้งไปแล้วครับ
ตอนนี้กำลังเจอขนดำเกาะตามใบตามขอนเรื่อยๆ ไม้พื้นมาซิเลียไม่ค่อยโต มีแต่คริปงานเอาๆ  [on_009]

ปรึกษาหน่อยครับ คือกรวดผมใช้มา 6 ปีแล้วควรเอาออกมาล้างลงรองพื้นใหม่มั้ยครับ
คือปักต้นไรก็อยู่ได้ไม่นานก็ตายบ้างละลายบ้าง เหมือนสารอาหารจะหมดไปแล้ว
หรือแค่ฝังแบคทีเรียแคปซูล ฝังปุ๋ยเพิ่มดีครับ แต่น้ำยังใสอยู่
ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์