Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามอาการแอนก้นม่วงในตู้หน่อยครับ  (อ่าน 963 ครั้ง)
New & Kim ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/04/14, [15:49:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือแอนก้นม่วงอยู่ในตู้มาประมาณเดือนนึงแล้วครับ ปกติเค้าจะบาน ฟู สวยงามมาก แต่มา 4-5 วันนี้ เค้าดูเหี่ยวๆ ไม่ค่อยฟู เหมือนไม่ค่อยมีแรง แต่ยังยึดหินไว้ดี ปากเค้าจะอ้านิดหน่อยด้วยครับ ตั้งแต่ลงตู้เค้าก็เดินไปอยู่บนยอดหินแล้วก็ไม่เดินอีกเรย ปะการังเกรปที่เลี้ยงไว้ก็บานดีปกติ ครั้งล่าสุดก็เปลี่ยนน้ำ 60% แต่อาการยังไม่ดีขึ้น
รายละเอียดตู้ 24
 ความเค็ม 32
 อุณหภูมิ 28
 ไฟ LED 45 w เปิด 8ชม
 ph 8.2
 ไนไตร 0
 เปลื่ยนน้ำทุกอาทิตย์ ครั้งละ 20%
 เกลืออควาเรส
 ให้อาหารปะการังทุกวัน ทีละ 10 หยด ICE Booster

bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/04/14, [16:23:27] »

ถ้าปาก ไม่ยอบหุบ  เตรียมตัวเอาออกครับ

ปกติ ก้นม่วง ชอบไฟแรง น้ำกลางๆ-แรง น้ำเย็นๆ

ไม่แน่ใจที่ปากอ้ามานานแค่ไหน จึงเปลี่ยนน้ำ60% แต่

ปกติแอนจะหาที่มุมสงบๆ หาตำแหน่งกระแสน้ำที่เขาชอบ และไฟเพียงพอ
ทีนี้ ให้เดาเอาว่าทำไปเป็นแบบนี้ ก็มี
1. ไฟอาจไม่เพียงพอ/ไม่เหมาะสม แอนจึงไปอยู่ตำแหน่งสูงๆแบบนั้น
2. ของเสียในตู้สูง สะสมเป็นเวลานาน ควรเช็ค NO3 สำหรับก้นตู้ครับ แค่NO2ยังไม่เพียงพอ ให้ดีควรเช็ค PO4 ด้วย
3. อุณหภูมิ เห็นลง 28 ไม่แน่ใจว่า 28เป็น28ที่ถูกต้องหรือเปล่า ลองหาเทอร์โมมิเตอร์ดีๆหรือพวกเทมป์คอนโทรลดีๆมาเทียบดูว่า 28นั้นถูกต้องหรือไม่  การที่แอนฯอยู่ในอุณหภูมิสูงเป็นเวลานานก็อาจจะตายได้ในลักษณะนี้ครับ

ให้ผมเดาจาก 3 กรณีด้านบน ผมเดาว่าเป็นข้อ3 ครับ เพราะเปลี่ยนน้ำแล้วยังไม่ดีขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/04/14, [16:29:56] โดย bill2517 »
New & Kim ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/04/14, [16:38:34] »

ถ้าปาก ไม่ยอบหุบ  เตรียมตัวเอาออกครับ

ปกติ ก้นม่วง ชอบไฟแรง น้ำกลางๆ-แรง น้ำเย็นๆ

ไม่แน่ใจที่ปากอ้ามานานแค่ไหน จึงเปลี่ยนน้ำ60% แต่

ปกติแอนจะหาที่มุมสงบๆ หาตำแหน่งกระแสน้ำที่เขาชอบ และไฟเพียงพอ
ทีนี้ ให้เดาเอาว่าทำไปเป็นแบบนี้ ก็มี
1. ไฟอาจไม่เพียงพอ/ไม่เหมาะสม แอนจึงไปอยู่ตำแหน่งสูงๆแบบนั้น
2. ของเสียในตู้สูง สะสมเป็นเวลานาน ควรเช็ค NO3 สำหรับก้นตู้ครับ แค่NO2ยังไม่เพียงพอ ให้ดีควรเช็ค PO4 ด้วย
3. อุณหภูมิ เห็นลง 28 ไม่แน่ใจว่า 28เป็น28ที่ถูกต้องหรือเปล่า ลองหาเทอร์โมมิเตอร์ดีๆหรือพวกเทมป์คอนโทรลดีๆมาเทียบดูว่า 28นั้นถูกต้องหรือไม่  การที่แอนฯอยู่ในอุณหภูมิสูงเป็นเวลานานก็อาจจะตายได้ในลักษณะนี้ครับ

ให้ผมเดาจาก 3 กรณีด้านบน ผมเดาว่าเป็นข้อ3 ครับ เพราะเปลี่ยนน้ำแล้วยังไม่ดีขึ้น

ปากอ้ามา 4-5 วันที่ผ่านมานี้เองครับ แต่อ้าแค่นิสเดียวเอง ปกติเค้าจะหุบสนิท
ปกติถ้าไฟไม่พอ แอนเค้าจะเดินทั่วตู้ไม่ใช่หรอครับ แบบไปเกาะที่ขอบกระจก อะไรประมาณนี้
ครับ งั้นก่อนอื่นจะหาปรอทวัดอุณหภูมิมาเทสดูก่อน ว่าตรงกันรึป่าว ปกติใช้เทมป์คอนโทรลคุมอุณหภูมิอยู่
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์