Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับมีเรื่องรบกวนอีกแล้ว.....รบกวนแนะนำ ตัวทำคลื่นกับ skimmer ทีครับผม  (อ่าน 648 ครั้ง)
tribalf ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/04/14, [21:32:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สำหรับตู้36x18x18 นะครับ ตัวทำคลื่นแนะนำยี่ห้อทีครับ ส่วนสกิมเมอร์จะใช้อะไรดีผมยังงงๆ อยู่ครับงบskimmerประมาณ3500ครับขอมือสองก็ได้(ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ครับสกิมเมอร์เห็นน้องบอก ขึ้นกับปั๊มถ้าskimmerทำน้ำซัก900lปั๊มต้องใช้เท่าไหร่ครับ สมมติๆนะ) ขอบคุณครับ
9un ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/04/14, [00:18:46] »

ทำคลื่นก็ wp25 ถ้าไม่ลงทรายหาทำคลื่นถูกๆเป่าหลังตู้ก็ดีครับ
ส่วนสกิม 3500 ลองรอหาคนปล่อน c7 หรือ c9 ราคามือสองยังได้อยู่ครับ
เรื่องสกิมดูจากสเปรว่าทำน้ำได้เท่าไหร่ ควรจะมากกว่าปริมาตรน้ำในตู้ 3เท่าขึ้นไปครับ
และขยันเปลี่ยนน้ำอาทิตละ 10-20% เพื่อเอาของเสียออกจากระบบ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/04/14, [00:28:33] »

ทำคลื่นก็ wp25 ถ้าไม่ลงทรายหาทำคลื่นถูกๆเป่าหลังตู้ก็ดีครับ
ส่วนสกิม 3500 ลองรอหาคนปล่อน c7 หรือ c9 ราคามือสองยังได้อยู่ครับ
เรื่องสกิมดูจากสเปรว่าทำน้ำได้เท่าไหร่ ควรจะมากกว่าปริมาตรน้ำในตู้ 3เท่าขึ้นไปครับ
และขยันเปลี่ยนน้ำอาทิตละ 10-20% เพื่อเอาของเสียออกจากระบบ

ขอบคุณครับของผมลงทรายง่ะ แต่ไม่หนามากเอาแค่พองาม....แล้วปั๊มที่ใช้กับสกิมเมอร์เขาเลือกยังไงอ่ะครับ ผมสงสัยตรงนี้ๆ
ีอีกอย่างผมคิดๆในใจว่าcurve7 มันต่างกับc7ยังไงครับ ยังลังเลเลยลองถามความคิดเห็นสมาชิกๆกันก่อน
9un ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/04/14, [00:50:40] »

C7 กับ curve7 ต่างกันตรงลักษณะโคน แต่ไม่แน่ใจว่าปั้มตัวเดียวกันรึปล่าว
ส่วนปั้มที่ใช้กับสกิมเมอร์ ถ้าเป็นพวกweipro ก็ถามคนขายได้เลยครับ
แต่ถ้าเป็นพวก bubblemagus ,jns ,reefoctopus มีปั้มอยู่กับสกิมอยู่แล้วครับ
ถ้าจะถามเรื่อง air intake ผมก็ไม่มั่นใจเรื่องนี้เหมือนกันครับ

ปล.ถ้าให้แนะนำในราคา3500 ก็มี nac7 c7 curve7
แต่ nac7เก่าแต่ไม่ได้แย่ขนาดนั้น ถ้าปั้มเสีย เปลี่ยนปั้มไม่แพงครับ
แต่อาจหามือสองยากหน่อยสำหรับ nac7 ผมว่า c7หาง่ายกว่าครับ
ลองให้พี่ๆท่านอื่นเสริมดูครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/04/14, [14:15:02] »

C7 กับ curve7 ต่างกันตรงลักษณะโคน แต่ไม่แน่ใจว่าปั้มตัวเดียวกันรึปล่าว
ส่วนปั้มที่ใช้กับสกิมเมอร์ ถ้าเป็นพวกweipro ก็ถามคนขายได้เลยครับ
แต่ถ้าเป็นพวก bubblemagus ,jns ,reefoctopus มีปั้มอยู่กับสกิมอยู่แล้วครับ
ถ้าจะถามเรื่อง air intake ผมก็ไม่มั่นใจเรื่องนี้เหมือนกันครับ

ปล.ถ้าให้แนะนำในราคา3500 ก็มี nac7 c7 curve7
แต่ nac7เก่าแต่ไม่ได้แย่ขนาดนั้น ถ้าปั้มเสีย เปลี่ยนปั้มไม่แพงครับ
แต่อาจหามือสองยากหน่อยสำหรับ nac7 ผมว่า c7หาง่ายกว่าครับ
ลองให้พี่ๆท่านอื่นเสริมดูครับ  [เจ๋ง]
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆครับผม ชาบูชาบู
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์